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TASFIRI YA MANENO

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo: -

Akaunti ya
Pamoja

AMCOS

CBT
Chama Kikuu

CPR

Ghala la Chama
cha Msingi

Ghala la Mnada

( Lien Charges)

Export Permit

Kamati ya
Mauzo

LATRA

Loti

Mchanganuo wa
Mauzo (Sales
Catalogue)

Ni akaunti iliyofunguliwa benki na Chama Kikuu cha Ushirika kwa ajili
ya kukidhi mtiririko wa fedha za malipo ya Korosho kutoka kwa
wanunuzi na kuwekwa kwenye akaunti za vyama vya msingi, ili
kulipa wakulima na wadau wengine kwa kuzingatia mjengeko wa bei.

(Agriculture and Marketing Coperative Societies) Ni Chama cha
Ushirika cha Msingi kilichoundwa na Wanachama kwa mujibu wa
Sheria namba 6 ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013.

(Cashewnut Board of Tanzania) Bodi ya Korosho Tanzania

Ni Chama Kikuu cha Ushirika kilichoundwa na muunganiko wa
vyama vya ushirika vya msingi kwa mujibu wa Sheria namba 6 ya
Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013.

(Crop Produce Receipt) ni stakabadhi ya kupokelea Korosho kutoka
Chama cha Ushirika cha Msingi.

Ni ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka
katika ghala la mnada.

Ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kukusanya Korosho za
wakulima zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada kwa mujibu wa Sheria
ya stakabadhi za ghala namba 10 ya mwaka 2005.

Ni gharama ya kutoa huduma

Ni kibali cha kusafirishia Korosho nje ya nchi

Ni kamati ya Sekretarieti ya Mkoa iliyoundwa kwa kushirikiana na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa lengo la kuendesha na kusimamia
minada ya Korosho ghafi

(Land Transport Regulatory Authority) Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
wa Ardhini

Ni fungu la Korosho lililopo katika ghala la mnada zinazosubiri
kuuzwa kwenye mnada.

Ni kijarida cha taarifa za Korosho iliyohifadhiwa ghalani kwa ajili ya
mauzo mnadani kinachoonesha mmiliki, kiasi, ubora, loti, AMCOS,
namba ya stakabadhi, idadi ya magunia na uzito na ghala la mnada
zilizopo Korosho husika




Mfumo wa
Stakabadhi
Ghalani

Mhakiki wa
Ubora

Mkaguzi wa
Ubora

Mkulima

Mnunuzi

Msafirishaji

Mtunza Ghala

PDN

Sheria

Stake
TBS
TCDC

TRA
Vifungashio
wiw

WMA

WRRB

Y

Ni mfumo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika ghala la mnada
na kutolewa stakabadhi ikionesha mmiliki, kiasi, ubora na daraja la
Korosho kwa lengo la kuuzwa mnadani.

Ni Mtaalamu aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho na
kupata cheti cha uhakiki kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na
kuajiriwa na mtunza ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora wa Korosho
zinazoingizwa kwenye ghala la mnada.

Ni Mtaalamu wa kukagua ubora wa Korosho zilizopo kwenye ghala,
shamba, kiwanda na mahali pengine popote ambapo panahusika na
Korosho.

Ni mtu yeyote anayelima zao la korosho

Ni Mfanyabiashara aliyesajiliwa na kupata leseni ya ununuzi wa
Korosho kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika msimu husika

Ni Msafirishaji wa Korosho kutoka ghala kuu kwenda ghala la
mnunuzi/bandarini.

Kampuni iliyopata leseni kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi
za Ghala kwa ajili ya upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi
kutoka katika ghala la mnada baada ya taratibu za mnada na malipo
kukamilika

(Produce Dispatch Note) ni hati ya kusafirisha Korosho kutoka eneo
moja kwenda lingine ndani ya nchi.

Ni Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya Mwaka 2009 na Kanuni
zake za mwaka 2010, Sheria ya Stakabadhi za Ghala ya Sura 339
R.E. ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2016, na Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na.6 ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake
2015 pamoja na Kanuni, miongozo na taratibu zinazoweza
kuandaliwa chini ya Sheria husika.

Fungu la korosho
(Tanzania Bureau of Standards) Shirika la Viwango Tanzania

(Tanzania Coperative Development
Maendeleo ya Ushirika Tanzania

Commision) Tume vya

(Tanzania Revenue Authority) ni Mamlaka ya Mapato Tanzania
Ni kamba na magunia yanayotumika kubebea Korosho

Uzito wa unyevu uliomo katika mzigo wa korosho

(Weight and Measure Agency) ni Wakala wa Vipimo na Mizani

(Warehouse Receipt Regulatory Board) Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala




UTANGULIZI

Bodi ya Korosho Tanzania (CBT), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Gh_ala
(WRRB) na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC); kwa pamoja, zina
jukumu la kuendeleza na kuhakikisha zao la korosho linasitawi na kuwa chachu ya
kuinua na kuimarisha kipato cha mkulima. Tija kwa mkulima inapatikana kupitia
uzalishaji wa zao lenye ubora na lilloongezwa thamani ili kukidhi mahitaji ya soko na
kuweka mifumo imara ya masoko itakayompatia mkulima soko la uhakika na bei
shindani kwa mazao yake na bidhaa za korosho zilizoongezwa thamani.

lli kuwa na upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, Taasisi hizi zimekusudia
kuwepo kwa Mfumo Madhubuti kusimamia uzalishaji, ukusanyaiji, utunzaji, uuzaji na
malipo stahiki kwa mazao yanayozalishwa. Hivyo Taasisi zinazosimamia mwongozo
huu zitashirikiana na taasisi nyingine za Serikali zinazohusika kwa namna yoyote
katika kukamilisha mnyororo huu kila moja kwa mamlaka yake ili kufanikisha
usimamizi na utekelezaji wa mwongozo huu.

Kwa kutambua umuhimu wa mfumo wa mauzo katika kuimarisha masoko ya
korosho, TAASISI hizi kwa kuzingatia Kanuni ya 59 kanuni za sheria za tasnia ya
Korosho za mwaka 2010, Kanuni ya 81 ya kanuni ya vyama vya ushirika ya
mwaka 2015 pamoja na Sheria ya vyama vya Ushirika Na:06 ya mwaka 2013 na
Kifungu cha 6(1)(l) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala kwa kushirikiana na wadau
wa zao la korosho zimeandaa Mwongozo wa Korosho wa msimu wa mwaka
2023/2024.

Mwongozo huu unaelekeza na kufafanua utaratibu mzima wa ukusanyaji, usimamizi
wa ubora, masoko na usafirishaji wa korosho ghafi ndani na nje ya nchi, utoaji wa
taarifa za mauzo, kutoa ufafanuzi wa baadhi ya masharti ya msingi na usuluhishi wa
migogoro.Utekelezaji wa Mwongozo huu, utazingatia Sheria ya Tasnia ya Korosho
Na.18 ya Mwaka 2009 pamoja na Kanuni zake za Mwaka 2010, Sheria ya Ushirika
Na.6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015 pamoja na Sheria ya Stakabadhi
za Ghala Sura ya 339 ya mwaka 2016 na Kanuni zake za mwaka 2016.

Hivyo Mwongozo huu utasomwa pamoja na Sheria zilizoainishwa hapo juu pamoja na
miongozo mingine itakayotolewa chini ya Sheria nyingine zinazohusika katika
mnyororo wa thamani wa zao la korosho. Utendaji wowote ulio Kinyume na Mwongozo
huu, utakuwa ni ukiukwaji wa taratibu na mhusika anaweza kuchukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria husika.



1.0.

1.1.

SEHEMU YA KWANZA

VIFUNGASHIO VYA KOROSHO GHAFI KWA MSIMU WA MWAKA
2023/2024

Sehemu hii inaelekeza aina ya vifungashio, ubora wa vifungashio, alama
zitakazotumika na utaratibu wa manunuzi na usambazaji.

1.2. Aina ya vifungashio
1.2.1. Magunia yatakayotumika kuhifadhia Korosho yatakuwa mapya ya kitani
(Jute) au mkonge (sisal) yenye ubora uliothibitishwa na TBS.
1.2.2. Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia makadirio ya uzalishaji wa
korosho kwa msimu husika.
1.2.3. Magunia yatakuwa na nembo ya chama kikuu na namba ya usajili ya AMCOS
kama inavyoonekana katika jedwali Na. 1
1.2.4. Magunia yenye uwezo wa kubeba korosho kilo 80
1.2.5. Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia sheria za manunuzi.
1.2.6. Magunia yatasambazwa kwenye vyama vya msingi chini ya usimamizi wa
chama kikuu.
1.2.7. Inapotokea uhaba wa magunia na kulazimika chama kikuu kutafuta magunia
katika vyanzo vingine, chama kitalazimika kufuta rangi zilizopo katika gunia
husika na kitaweka alama kwa kutumia rangi yake ya utambulisho kabla ya
gunia hizo kutumika
Jedwali Na.1 Alama za Gunia
SIN | Jinala Chama Kikuu | R@ngiyaMajina | 00, Jina kwa kila gunia
ya Utambuazi
1. | TANECU Limited Nyekundu Mtwara MTW/TANECU/Na. ya usaijili wa
Chama cha Msingi
2. | MAMCU Limited Bluu Mtwara MTW/MAMCU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi
3. | RUNALI Limited Zambarau Lindi LND/RUNALI/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi
4. | LINDI MWAMBAO Njano Lindi LND/LINDI MWAMBAQO/Na. ya
Limited usajili wa Chama cha Msingi
5. | TAMCU Limited Nyeusi Ruvuma TNDR/ TAMCU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi
6. | CORECU Limited Kijani Pwani PWN/CORECU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi
7. | TACACU Limited Nyeupe Tanga TNG/TACACU/Na. ya usajili wa
Chama cha Msingi

NB: Magunia yote yataandikwa:-Cashewnut Produce of Tanzania
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2.0. SEHEMU YA PILI

2.1. UTOAJI WA LESENI ZA UNUNUZI WA KOROSHO
2.1.1. Maombi ya leseni za ununuzi wa korosho yatatumwa CBT kwa njia ya
kielektroniki kupitia mfumo wa ‘ATMIS’ (www.atmis.kilimo.qo.tz)
2.1.2. Maombi ya Leseni yataambatishwa na nyaraka zifuatazo;
i. Namba ya Mlipa Kodi (Tax Payer Identification Number - TIN)
ii. Hati ya Usajili wa kampuni (Certificate of Incorporation)
iii. Leseniya biashara (Valid business License)
iv. Hati ya ulipaji kodi (Valid Tax Clearence Certificate)
2.1.3. Mwombaji atalipa kinga/dhamana ya zabuni ‘(bid security’) kwa viwango
vifuatavyo kabla ya kupata leseni na kiwango cha chini kununua katika mnada ni

tani 50.
Jedwali Na.2: Viwango vya kinga ya zabuni
. Kiasi Cha Fedha
Tanlkwa Mnagda (Shilingi za Tanzania)
50 -100 20,000,000.00
101 - 250 50,000,000.00
251 -500 100,000,000.00
501 - 1000 300,000,000.00
1001 - 3000 500,000,000.00
zaidi ya 3000 1,000,000,000.00

NB. Mnunuzi hataruhusiwa kununua kiasi kikubwa cha korosho ghafi zaidi
ya kiwango cha kinga ya dhamana iliyowekwa.

2.1.4. Wabanguaji wa ndani ya nchi watanunua korosho za kubangua nchini kwa
kuzingatia utaratibu wa soko la awali ulioainishwa katika Mwongozo wa Upatikanaji wa
Korosho ghafi kwa Wabanguaji wa ndani kupitia soko la awali kwa msimu 2023/2024
uliotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. Aidha, wanaruhusiwa kununua korosho katika
mnada kwa kiwango chochote na hawalazimiki kuweka kinga ya zabuni kabla ya kupata
leseni ya ununuzi wa korosho badala yake watalazimika kuwasilisha dhamana ya benki
(Banker’'s guarantee) kwa chama kikuu husika ya kuthibitisha uwezo wa kulipia
korosho atakazonunua kabla ya kwenda kununua korosho katika mnada.

3.0. SEHEMU YA TATU

UKUSANYAJI WA KOROSHO GHAFI

3.1. Ukusanyaji wa Korosho kwenye ghala za AMCOS

3.1.1 Korosho zote zitakusanywa kupitia ghala za vyama vya ushirika vya msingi kwa
kuzingatia taratibu za udhibiti ubora kama zilizoainishwa kwenye Mwongozo
Namba 2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora unaotolewa na Bodi ya Korosho
Tanzania

3.1.2 Kila mkulima atakayepeleka korosho ghalani atapewa hati ya kupokelea korosho
(CPR) iliyoandikwa taarifa ya kiasi cha uzito na taarifa nyingine muhimu za
mkulima.




3.1.3 Korosho zilizopokelewa kwenye chama cha msingi zitahifadhiwa kwenye ghala
kwa kuzingatia taratibu za uhifadhi bila kuathiri ubora wake. g
3.1.4 Mkulima atakusanya korosho ghafi katika chama cha msingi cha ushirika kyyg
kuainisha jina lake na namba ya utambulisho aliyopewa wakati wa zoezi la usaijili.
3.2 Ukusanyaiji wa korosho kwenye Ghala kuu (Ghala la M.nada) .
3.2.1 Katika ghala kuu, mwendesha ghala atapokea, atahifadhi na I‘<utoa‘ stakaba@hl
ya korosho ghafi zilizopokelewa kutoka AMCOS kwa kuzingatia utaratibu
ufuatao.

a) Kupokea korosho kwenye madaraja ya ubora kwa kuzingatia viwango
vya udhibiti ubora kama ilivyoanishwa katika Mwongozo wa Udhibiti
Ubora Namba 2 wa Mwaka 2023/2024:

b) Mwendesha Ghala atapokea korosho ghafi zilizo katika ubora wa
Daraja la Kwanza na/au Daraja la Pili na kuzipanga katika lotj tofauti
kwa kuzingatia madaraja hayo:

c) Kupokea korosho ghafi zikiwa zimefungashwa kwenye vifungashio
vilivyoainishwa katika Sehemu ya1.2

d) Mwendesha Ghala atahakikisha kuwa taarifa ya mzigo uliyopimwa na
kupokelewa kwenye ghala la mnada ndio itakayoandikwa kwenye
Stakabadhi;

e) Korosho itakayopokelewa ghalani itakuwa ni kavu na hazina unyevu
unaozidi kiwango cha asilimia 10% (wiw).

f)  Korosho ghafi zitahifadhiwa kwa utaratiby utakaohakikisha fungu
(stake) lililoanza kuingia ndilo litakaloanza kuuzwa na kutolewa ghalani:

9) Mwendesha Ghala atahakikisha korosho zinazopokelewa kutoka kwa
wakulima zimejazwa kilogramu 80 katika kila gunia;, endapa uzito
hautakuwa kilogramu 80 Chama cha msingi (AMCOS) atalazimika
Kujazia kwa gharama zake mwenyewe kabla ya kupokelewa na
kuandikiwa stakabadhi:

h)  Mwendesha Ghala atawajibika kuhuisha korosho ghafi zilizomwagika
katika ghala kwa ujazo wa kilogramu 80:

i) Kuzitoa Korosho kwa mnunuzi husika zikiwa katika ubora na kiasi kama
ilivyoainishwa katika mchanganuo wa mauzo:

) Korosho ghafi zitakazotolewa ghalani ni zile zilizobainishwa kwenye
fungu na Stakabadhi husika kwa kuzingatia maelezo yote
yaliyoandikwa kwenye Stakabadhi hiyo;

k) Mwendesha Ghala atahakikisha mnunuzi au wakala wake anajaza
hati ya kukiri kuwa amepokea korosho ghafi kutoka kwa Mwendesha
Ghala katika hali ya ubora na viwango vingine vilivyowekwa katika
mwongozo huu.

3.2.2 Ghala kuu litapangiliwa kwa kufuata utaratibu ufuatao-

a. Kwa kutumia rangi ya njano au nyeupe, kuchora mipaka ya eneo la fungu
la korosho na njia ya Kupita katika sakafu ya ghala lote na kulipa namba
kwa kila eneo:

b. Kuacha nafasi (njia) yenye upana wa mita 1 kutoka ukuta wa jengo kwa
kila upande wa ghala;

C. Kuacha nafasi (njia) ya kati yenye upana wa mita 2 kati ya fungu moja na
lingine. Kwa ruhusa maalum kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala, nafasi hii inaweza kupungua hadi kufika mita 1:

d. Kimo cha fungu la korosho safu (tabaka) 18. Kwa ruhusa maalum kutoka



Bodi, safu zinaweza kuongezeka hadi kufika 22; -
e. Nafasi juu ya fungu haitapungua mita 2 kutoka kwenye ncha ya chini ya

paa la jengo la ghala.

3.2.3 Mwendesha Ghala atapaswa kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na
utoaji (Fomu Namba 6) kwa njia ya kielektroniki kila siku kwa kuhakikisha kuwa
taarifa zote zinazohusika zinaingizwa kwenye kanzidata ya WRRB pindi mzigo
unapokamilika kupokelewa au kutolewa ghalani;

3.2.4 Kuzingatia matumizi wa nyaraka za ndani ya ghala pamoja na:-
Wakati wa Kupokea Korosho Ghafi Ghalani: -

i. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi korosho ghafi ghalani — “Produce
Delivery Note (PDN)” ikiambatana na Orodha ya Wakulima halisi
waliochangia katika korosho ghafi husika;

li. Hati ya kuhesabu gunia — “Tally Sheet (TS)”:

iii. Hati ya kupima uzito — “Weight Note (WN)”*:

iv. Cheti cha Ubora — “Quality Certificate (QC)”"

v. Hati ya kupokea korosho ghafi ghalani— “Goods Received Note (GRN)”,

vi. Hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo hazijapokelewa — “Goods Not
Received Note (GNRN)”.

Wakati wa Kutoa Korosho Ghafi Ghalani: -
i. Nakala ya Ankara ya Mauzo ya korosho ghafi — “Sales Invoice”:
ii. Hati ya toleo la korosho ghafi — “Release Order”’;
ii. Agizo la kuchukua korosho ghafi ghalani kutoka kwa Mnunuzi —
“Dispatch Order”;
iv. Hati ya kuhesabu gunia — “Tally Sheet (TS)”,
v. Hati ya kupima uzito — “Weight Note (WN)”,
vi. Hati ya kutoa mazao ghalani - “Warehouse Goods Issue Note (WRIN)":
vii. Hati ya kurejesha korosho ghafi zilizokataliwa — “Goods Denial Note
(GDN)”.

Nyaraka Nyingine: -
i. Rejesta katika Idara mbalimbali;
li. Bin Card katika kila fungu (stake) iliyopo katika stoo ya kuhifadhi korosho
ghafi,
lii. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku

3.2.5 Kila korosho ghafi yoyote itakayohifadhiwa ambayo haikukidhi viwango vya
kupokelewa ghalani, AMCOS inapewa hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo
hazijapokelewa (Goods Not Received Note (GNRN) iliyojazwa masharti yote;

3.2.6 Malipo yote yatafanyika kwa njia za kibenki na ni kosa kwa mhusika yoyote
kufanya malipo kwa njia ya fedha taslimu.
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3.2.7 Mwendesha Ghala atawajibika endapo kutatokea upungufu wa idadi ya gunia

3.2.8

za korosho ghafi katika Stakabadhi husika katika Ghala Kuu. Iwapo upquufu
huo utatokea, haukubaliki na utahesabiwa kama wizi ambao utalipwa pamoja na
adhabu ya asilimia 20% ya thamani ya korosho ghafi husika kwa aliyeathirika na
tukio hilo;

Mwendesha Ghala atafanya kazi kuanzia saa moja kamili asubuhi (1_:00) hac!_i
saa kumi na mbili kamili jioni (12:00) kwa siku saba (7) za juma. Hii
haitahusisha sikukuu zinazotambulika kitaifa (za Kiserikali au za Kidini)

3.2.9 Gharama za Mwendesha Ghala ni kama zilivyobainishwa hapa chini:

a. Daila Kumiliki Korosho Ghafi Ghalani: -

I. Gharama ya Kutoa Huduma (Lien Charges) ni Shilingi 52 kwa kila
kilogramu ya korosho ghafi itakayopokelewa ghalani na kuandikiwa
Stakabadhi;

ii. Gharama ya kutoa huduma imejumuisha Kodi kwa mujibu wa Sheria za
Kodi ikiwa ni pamoja na Ongezeko la Thamani (V.A.T), Kodi ya Zuio
(Withholding Tax), Kodi ya Mapato, Kodi ya Mashirika na ada na tozo za
Serikali za Mitaa

iii. Gharama katika Kipengele 3.2.9 (a)(i) italipwa na Mnunuzi kwa kila
kilogramu ya korosho ghafi iliyobainishwa katika Stakabadhi husika:

iv. lwapo uzito wakati wa kutoa korosho ghafi ghalani utatofautiana na uzito
uliobainishwa katika Stakabadhi husika Mwendesha Ghala atamlipa
Mnunuzi thamani ya mzigo uliopungua pamoja na gharama ya kutoa
huduma (lien charges) ;

v. Gharama ya kukodisha ghala haitakiwi kuzidi Shilingi 10.00 kwa kila
kilogramu itakayopokelewa ghalani;

3.2.10 Mwendesha Ghala/Mnunuzi atatakiwa kuzingatia masharti ikiwa ni pamoja na

kujaza Fomu Namba 7 ndani ya siku 7 tangu kubainika kwa tatizo lolote
endapo Mwendesha Ghala/Mnunuzi hakuzingatia viwango au masharti
yaliyowekwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala katika uhifadhi na
utoaji korosho ghalani

3.2.11 Mwendesha Ghala/Mnunuzi kuzingatia muda wa utoaji mzigo ghalani na

masharti yake kama ifuatavyo: -

a) Muda wa kuhifadhi korosho ghafi baada ya mauzo hautazidi siku 16
tangu tarehe ya kutolewa kwa Ankara ya Malipo (Invoice) (siku hizi
zinajumuisha jumamosi na jumapili);

b) Baada ya siku 16, Mnunuzi atalipa gharama ya ziada ya kuhifadhi
karosho ghafi isiyozidi shilingi 4.5 kwa kilogramu kwa siku kwa muda
wa siku 14 tu zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa moja
kwenye Akaunti ya Mwendesha Ghala.

c) Hata hivyo, ifikapo siku ya 21 endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza
kutoa mzigo wake hataruhusiwa kushiriki mnada unaofuata.
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d) Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi na/llani Namba
2 kwa mnunuzi akimwagiza kutoa korosho ghafi husika wakati wowote
kabla au siku ya 30 tangu tarehe ya kutolewa Ankara ya Malipo_
(Invoice). Mwendesha Ghala atawasilisha taarifa ya maandishi _Bodl
(WRRB) kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau kuhusu utekelezaji wa
Kipengele 3.2.11(c).

3.2.12 lwapo kutatokea tofauti ya daraja la ubora wa korosho alizonunua mnunuzi,
mwendesha ghala atawajibika kuboresha na kuhakikisha mnunuzi anapata
kiwango cha ubora alichonunua ama kulipa tofauti ya bei ya daraja husika
baada ya ubora huo kuthibitishwa na Bodi ya Korosho.

3.2.13 Kwa kuzingatia Kanuni za 28 na 59 za Tasnia ya Korosho za Mwaka 2010
mgogoro wowote utakajitokeza katika Ghala Kuu unaohusu udarajishaji au
ubora; pande mbili zitawasilisha mgogoro huo Bodi ya Korosho Tanzania kwa
ajili ya kutolewa maamuzi. Kwa kuzingatia taratibu, maamuzi yatakayofikiwa na
Bodi ya Korosho Tanzania yatatekelezwa na wadau husika.

3.2.14 Korosho ghafi ambazo hazitatolewa ghalani baada ya llani kwa Mnunuzi
kutolewa zitataifishwa na Serikali na zitauzwa kwenye mnada. Pesa
itakayopatikana, pamoja na mambo mengine, itafidia gharama za uendeshaji
kwa pande husika;

3.2.15 Korosho zitakazohifadhiwa kutoka kwa mkulima katika ghala la mnada
zitatunzwa mpaka siku 93 tangu kuandikwa kwa stakabadhi ya ghala husika.
Iwapo kutakuwepo na tatizo la soko, Muuzaji au Wakala Wake atatoa taarifa Bodi
ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ili ruhusa ya kuongezewa muda wa
kuweka korosho kutokana na kukosa soko; hii haitasababisha ongezeko la
Gharama za ziada za utunzaji wa korosho ghafi katika kipindi cha leseni husika.

3.2.16 Mwendesha Ghala ataanzisha mchakato wa kutoa korosho ghafi zenye hatari ya
kuharibika au kupungua ubora na/au uzito au zilizopitiliza muda wa kukaa
ghalani kwa kutoa taarifa Bodi (WRRB) kwa lengo la WRRB kuwataarifu wadau
husika. Uamuzi wa mwisho kuhusu korosho hizi utatolewa na Bodi ya Korosho
Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na wadau husika (WRRB, TCDC, Sekretarieti
ya Mkoa na Mamlaka za serikali ya Mtaa).

4 SEHEMU YA NNE
4.1 UENDESHAJI WA MINADA

4.1.1 Mauzo ya korosho ghafi kwa msimu 2023/2024 yatafanyika kwenye mnada
kupitia vyama vikuu vya ushirika chini ya usimamizi wa Bodi ya korosho
Tanzania.

4.1.2 Kwa maeneo ambayo hakuna vyama vya ushirika, mauzo ya korosho
yatafanyika chini ya usimamizi wa Sekretarieti za mikoa zikishirikiana na Bodi ya
Korosho Tanzania.

4.1.3 Maombi ya zabuni za ununuzi wa korosho yatapokelewa katika sanduku la
zabuni yakiwa yamefungwa kwa lakiri (seal) siku moja kabla ya mnada na
kufunguliwa siku ya mnada kwenye vituo vya minada vilivyoainishwa kwenye



4.1.4 Zabuni zitaainisha kiasi cha korosho atakachoweza kununua kwenye Mnada
kulingana na viwango vya kinga ya zabuni (Bid Security) kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali namba 02. Endapo mnunuzi atanunua korosho zaidi ya kiasi cha
kinga ya zabuni iliyowekwa, ataandika “Commitment letter” pamoja na kukabidhi
“bankers’ cheque” kwa chama kikuu husika na taarifa kutolewa Bodi ya Korosho
kwa kiasi cha mzigo uliozidi kinga ya zabuni kabla ya kupewa ankara ya mauzo
(sales invoice) na Chama Kikuu cha Ushirika.

415 Funguo za sanduku zitakuwa mbili ambapo moja itahifadhjwa kwa Mrajis
Msaidizi wa Mkoa na nyingine itahifadhiwa na chama kikuu husika.

4.1.6 Minada ya korosho itaendelea kadiri tarehe zitakavyopangwa hadi korosho za
wakulima zitakapoisha katika ghala za minada. Aidha, kutakapohitajika
mabadiliko yoyote, Bodi ya Korosho Tanzania itatoa utaratibu mbadala kulingana
na mwenendo wa hali ya soko.

4.1.7 Zabuni zitakazofunguliwa siku ya mnada ni zile tu zilizopokelewa katika Sanduku
la zabuni kwa utaratibu uliowekwa.

4.1.8 Kila mzabuni atatoa bei moja tu ya kununua korosho kwa kila ghala la mnada
kwa kuzingatia daraja la ubora wa korosho husika.

4.1.9 Muda wa kupokea Zabuni ni kuanzia saa 2.00 asubuhi hadi saa 11.00 jioni na
zitafunguliwa siku ya mnada kuanzia saa 4.00 asubuhi katika Kkituo
kilichopangwa.

4.1.10 Uamuzi wa bei iliyokubaliwa mnadani baada ya zabuni kufunguliwa utatolewa na
wakulima na mshindi/washindi (mwenye/wenye bei za juu) watatangazwa na
Mwenyekiti wa mnada husika katika eneo la mnada mbele ya wakulima.

4.1.11 Endapo wakulima hawatoridhia bei za washindi zilizotangazwa, korosho hizo
zitarejeshwa na kuuzwa tena kwenye mnada unaofuata.

4.1.12 Endapo itajitokeza kuwa hakuna mnunuzi aliyewasilisha maombi ya zabuni ya
manunuzi ya korosho kwa mujibu wa ratiba, Bodi ya Korosho Tanzania kwa
kushirikiana na Vyama Vikuu Vya Ushirika watapanga na kutangaza tarehe ya
marudio ya mnada huo.

4.1.13 Washiriki wa mnada watakuwa ni pamoja na wakulima, wanunuzi au wawakilishi,
Bodi ya Korosho Tanzania, Mrajis Msaidizi, viongozi na watendaji wa Serikali na
vyama vya ushirika na wadau wengine.

4.1.14 Endapo ikitokea mnunuzi au mwakilishi wake hajahudhuria kwenye mnada
husika, taratibu za mnada zitaendelea kwa mujibu wa ratiba.

4.1.15 Wajumbe wa Kamati ya mauzo ikijumuisha wawakilishi wa Bodi ya Korosho,
Mrajis Msaidizi, mwakilishi wa halmashauri, wakulima, wanunuzi na wawakilishi
wa vyama vikuu watasaini fomu ya makubaliano ya mauzo kwa siku husika
itakayotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania.

4.1.16 Mchanganuo wa Mauzo (Sales Catalogue) utatolewa kwa kuzingatia Stakabadhi
za Ghala kutoka katika kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala,
masaa 12 kabla ya kuanza kupokea zabuni.

4.1.17 Korosho zitakazouzwa ni zile tu zilizoainishwa katika mchanganuo wa mauzo
(Sales Catalogue) pekee. Aidha, endapo itatokea korosho zimepokelewa katika
ghala la mnada baada ya kutolewa mchanganuo wa mauzo, Chama kikuu
kitaandaa mchanganuo wa mauzo (sales catalogue) ya ziada kwa kiasi
kilichoongezeka na kutoa taarifa kabla ya mnada kuanza ili ziweze kuingizwa
kwenye mnada kwa siku hiyo bila kupokea zabuni za ziada.

4.1.18 Ankara ya mauzo (Sales Invoice) itatolewa kwa mnunuzi alieshinda zabuni
mnadani ndani ya saa 24 baada ya mnada kumalizika na sio vinginevyo.



Mnunuzi alieshinda akitaka kuhamisha umiliki kabla ya kulipia korosho
ataadhibiwa na Bodi ya Korosho kwa kulipia asilimia 0.5 (0.5 %) ya thamani ya
mzigo. _ .
4.1.19 Mnunuzi hatapewa agizo la toleo (Release Warranty) na Chama Kikuu hgsﬂka
mpaka atakapokamilisha malipo yote kwa mujibu wa ankara ya mauzo husika.

4.1.20 Malipo ya fedha za mauzo ya korosho yatafanyika ndani ya siku nne (4) za kazi
tangu tarehe ya mnada husika. Endapo mnunuzi atashindwa kukamilisha malipo
kwa muda ulioelekezwa atakuwa amekiuka taratibu za mauzo. Chama Kikuu
kitalazimika kutoa taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 baada ya siku nne
(4) kupita na Korosho husika zitauzwa tena kwenye mnada unaofuata na;

a.

lwapo korosho zimerudishwa kwenye mnada na zimenunuliwa kwa bei ya
chini kuliko bei ya mnada wa awali kinga ya Zabuni (Bid Security) iliyowekwa
na Mnunuzi itachukuliwa kufidia tofauti ya bei kwa mkulima.

lwapo korosho zimerudishwa mnadani na kununuliwa kwa bei ya juu kuliko
bei ya awali au sawa na bei ya awali Mnunuzi aliyeshindwa kulipia korosho
kwa wakati ataadhibiwa kwa kulipia asilimia tano (5%) ya thamani ya
korosho alizoshindwa kulipia kwa wakati. Fedha hizo zitatumika na Bodi ya
Korosho katika kuendeleza tasnia. Adhabu hii itatozwa hata pale ambapo
minada imefikia.mwisho.

lwapo mnunuzi atatozwa faini na kiwango chake cha fedha ya kinga ya
dhamana kupungua;, Mnunuzi huyo ataruhusiwa kuendelea kushiriki na
kununua korosho katika minada kulingana na kiwango cha kinga ya dhamana
iliyobaki, au atalazimika kuongeza kinga ya dhamana kufidia kiwango
kilichopungua.

lwapo chama kikuu hakitatoa taarifa Bodi ya Korosho, juu ya mnunuzi
kutokulipia korosho alizoshinda kwa wakati na korosho hizo kutokurejeshwa
katika mnada unaoufuata, Chama kikuu kitawajibika kuwalipa wakulima
wenye korosho husika ndani ya muda ulioainishwa katika kipengele 5.1.6
kwa kupitia mapato ya chama husika. Adhabu kwa mnunuzi husika itakuwa
ni sambamba na ile ilioainishwa katika kipengele namba 4.1.20 (b). Aidha
chama kikuu kitajaza na kusaini fomu maalum iliyoandaliwa na Bodi ya
korosho Tanzania kuthibitisha kupokea malipo ya korosho zilizouzwa katika
mnada uliopita.
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SEHEMU YA TANO

UTARATIBU WA MALIPO YA KOROSHO KWA WAKULIMA NA WADAU

WENGINE

Malipo yote yatafanyika kupitia akaunti ya benki kwa wakulima na wadau
wengine. ) _

Viongozi wa AMCOS kwa kushirikiana na Chama kikuu Pamoja na Maafisa
ushirika watahakikisha kuwa malipo ya fedha za mauzo ya korosho
yanahakikiwa katika vituo (payment centres) kabla ya kupeleka miamala ya
malipo benki.

Orodha ya majina yanayostahili malipo itabandikwa kwenye mbao za matangazo
kwenye vyama vya msingi husika kabla ya malipo kufanyika. Endapo Chama
kitakiuka utaratibu huu kitawajibika na hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa
aina yoyote ya ucheleweshaji wa malipo kulingana na taratibu na Sheria ya
Ushirika Namba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015.
Hairuhusiwi kwa mkulima kutumia nambari ya akaunti benki isiyo yake kwa ajili
ya malipo.

Fedha za mauzo ya Korosho ya mnada zitaingizwa kwenye akaunti ya pamoja
(Settlement Account) ya Chama Kikuu cha Ushirika husika ndani ya siku nne
(4) za kazi baada ya mnada. Aidha, tozo zote zilizokubalika zitakatwa kabla ya
kuhamisha fedha kwenda kwa Chama cha Ushirika cha Msingi, wakulima na
wadau wengine

Malipo kwa mkulima yanafanyika ndani ya siku saba (07) za kazi baada ya
mnada kufanyika na korosho kununuliwa. Orodha ya wakulima iliyotumika
kupeleka korosho ghala kuu, itatumika kuwalipa wakulima hao na sio vinginevyo.
Endapo kutakuwa na ucheleweshwaji wa malipo kwa wakulima bila sababu ya
msingi, AMCOS/ Chama kikuu husika kitachukuliwa hatua kali za kisheria.

SEHEMU YA SITA

UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA KOROSHO

Masafirisho kutoka ngazi ya AMCOS kwenda ghala la mnada

AMCOS itatoa taarifa chama kikuu ya korosho alizokusanya kwenye vituo vyake
zinatotakiwa kusafirishwa kwenda ghala la mnada.

Korosho zitasafirishwa kutoka AMCOS kwenda ghala la mnada baada ya chama
kikuu kutoa Agizo (Order) la kutoa Korosho na Halmashauri ya Wilaya kupitia
vizuizi watahakikisha kuwa korosho hizo zimetoka kwenye ghala la AMCOS na
sio vinginevyo.

Korosho zitakazosafirishwa kwenda ghala la mnada zitaambatishwa na orodha
ya wakulima wenye korosho husika na hati ya masafirisho kutoka AMCOS.
Mzigo huo utasindikizwa na msimamizi wa kituo husika cha ukusanyaji (mjumbe
wa Bodi ya AMCOS).

Korosho zitakazosafirishwa lazima ziwe na nyaraka zote za kusafirishia mzigo
kama vile hati ya mazao kutoka katika AMCQOS husika.
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6.2 Usafirishaji ngazi ya ghala la mnada kwenda kwa mnunuzi

6.2.1 Korosho ghafi zitakazouzwa katika mikoa ya Mtwara,Lindi na Ruvuma
zitasafirishwa kupitia Bandari ya Mtwara. Aidha kwa korosho za maeneo
mengine usafirishaji unaweza kufanyika kupitia Bandari za Mtwara, Dar-es-
salaam na Tanga _

6.2.2 Korosho zitasafirishwa baada ya kupata kibali cha kusafirisha Korosho ndani ya
Nchi (PDN) kinachotolewa na Bodi ya Korosho kwa njia ya kielektroniki ambayo
itakuwa hai (Valid) ndani ya siku moja saa 24 kwa maeneo yalioko ndani ya mkoa
wa Mtwara. Korosho zitakazosafirishwa Kwenda bandari za Dar-es-salaam na
Tanga zitasafirishwa ndani ya saa 72 sawa na siku tatu. Korosho zitasafirishwa
kuanzia saa 12 asubuhi hadi saa 12 jioni. Iwapo kutatokea changamoto kabla ya
kufikisha mzigo, mnunuzi atatoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya Korosho
Tanzania ili kupata kibali kingine kwa kuzingatia taratibu za utoaji wa vibali hivyo.

6.2.3 lwapo kutakuwa na hitaji la mnunuzi kuhamisha umiliki wa Korosho
zilizonunuliwa baada ya kulipia mzigo husika na kabla ya kusafirisha kwenda
katika ghala lake ama bandarini, mnunuzi ataomba idhini kwa maandishi kwa
Bodi ya Korosho Tanzania, na kulipia kiasi cha TZS 200,000.00 kwa kila PDN
itakayotolewa.

6.2.4 Iwapo kibali cha kusafirisha korosho ndani ya nchi (PDN) kilichotolewa na Bodi
ya Korosho kimeisha muda wake wa matumizi mnunuzi atawajibika kuomba
kibali kipya kwa kulipia kiasi cha TZS 100,000.

6.2.5 Mtuyeyote atakayebainika kununua, kuhifadhi au kubeba korosho zilizouzwa nje
ya mfumo rasmi atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria

6.2.6 Korosho zitakazokamatwa zikiwa zimenunuliwa, zimehifadhiwa, kuuzwa au
kusafirishwa kwa utaratibu ulio nje ya mwongozo huu, zitataifishwa kwa mujibu
wa sheria husika na kuuzwa kwenye mfumo rasmi. Fedha zitakazopatikana
zitatumika pamoja na mambo mengine, kuendeleza zao la korosho katika eneo
husika chini ya usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania. Mwongozo huu
hautahusika na korosho zilizonunuliwa kwenye soko la awali.

6.2.7 Mtu yeyote msafirishaji/mmiliki wa gari au chombo chochote cha usafiri
atakayebainika kusafirisha korosho mbovu kwa kujua au kwa kutokujua,
atatozwa faini ya kiasi cha shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000) na
mwenye mzigo atatozwa faini ya shilingi milioni moja na laki tano (1,500,000) na
mzigo huo utataifishwa na kuteketezwa kwa gharama za mwenye mzigo.

6.3 Usafirishaji wa korosho nje ya nchi

6.3.1 Maombi ya vibali vya kusafirisha korosho nje ya Nchi (Export permit)
yataambatishwa na ankara ya biashara (commercial invoice) na agizo la
kusafirisha (shipping order) yatawasilishwa Bodi ya Korosho kupitia mfumo wa
kielekroniki wa utoaji vibali. Vibali vitatolewa kuanzia saa mbili kamili (2:00)
asubuhi hadi saa kumi na mbili (12:00) jioni siku zote za wiki (Jumatatu hadi
Jumapili) katika kipindi chote cha msimu wa mauzo.

6.3.2 Korosho zozote zitakazokamatwa zikisafirishwa kinyume na taratibu za
usafirishaji nje ya nchi zitataifishwa na wahusika waliokiuka taratibu
watachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria.

6.3.3 Mabadiliko ya taarifa za umiliki wa korosho zinazotakiwa kusafirishwa nje ya nchi
yatafanyika baada ya mwombaji kuwasilisha barua ya maombi kwa Bodi ya



Korosho ikiambatishwa na nyaraka za kununua na kusafirisha korosho hizo
ndani ya nchi (PDN). lwapo mnunuzi atakuwa amehamisha umiliki, atawajibika
kukamilisha taratibu za kubadilisha umiliki na kulipia kiasi cha TZS 200,000.00
kwa kila PDN iliyotumika kusafirisha korosho ndani ya nchi.

6.3.4 Korosho zitakazosafirishwa nje ya nchi zitalipiwa ushuru wa kusafirisha Korosho
nje ya nchi kiasi cha Dola za Marekani 160 kwa tani au asiiimig kumi.na ta_ng
(15%) ya bei ya malipwani (kiwango chochote kitakachokuwa juu kgti ya hivi)
ndicho kitakachotumika kukokotoa ushuru utakaolipwa moja kwa moja kwenye
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

6.3.5 Mnunuzi atakayesafirisha Korosho nje ya nchi atawasilisha Bodi ya Korosho
Tanzania nakala zilizothibitishwa za “Bill of Lading” ndani ya siku saba (7) tangu
siku ilipotolewa.

6.3.6 Mnunuzi atakayeshindwa kuwasilisha Bodi ya Korosho Tanzania nyaraka
zilizotajwa katika Kifungu cha 6.3.5, hatapewa kibali kingine cha kusafirisha
Korosho nje ya nchi hadi hapo atakapowasilisha nyaraka zilizotajwa katika
kifungu 6.3.5. isipokuwa ikithibitika korosho zilizoombewa kibali cha mwanzo
hazijasafirishwa. Aidha, ifikapo mwisho wa Msimu kama hajawasilisha nyaraka
hizo, hatarejeshewa Kinga ya dhamana mpaka awasilishe nyaraka husika.

7 SEHEMU YA SABA

7.1 UKIUKWAJI WA SHERIA
7.1.1 Mdau yeyote atakayekiuka Mwongozo huu, atachukuliwa hatua kwa mujibu wa
Sheria husika. lwapo kutatokea mkanganyiko kati ya adhabu iliyoainishwa katika
mwongozo na adhabu iliyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni, sheria na kanuni
zitachukua nafasi.

8 SEHEMU YA NANE

8.1 WAJIBU WA WADAU
Katika kuimarisha usimamizi wa masoko, mauzo pamoja na shughuli nyingine
zinazohusiana na Tasnia ya Korosho, mahusiano na wadau wengine yanabhitajika.
Hivyo Wadau pamoja na masharti mengine kwa mujibu wa Sheria, watakuwa na wajibu
kama ifuatavyo:

8.2 Mkulima

8.2.1 Kufungua akaunti benki kwa ajili ya kupokelea fedha zake za malipo ya Korosho
(Majina ya utambulisho na anuani ya mhusika yaandikwe kwa usahihi ili kuepuka
usumbufu wakati wa malipo).

8.2.2 Kuvuna, kukausha, kuchambua na kupanga madaraja ya Korosho zake

8.2.3 Kupeleka Korosho zile tu zilizopangwa katika madaraja yanayotambulika na
mwongozo Na. 2 wa udhibiti ubora katika kituo cha kukusanyia cha Chama cha
ushirika cha Msingi mahali alipo.

8.2.4 Kupokea na kuhifadhi hati ya kupokelewa Korosho zake katika Chama cha
Msingi (CPR) ikionesha uzito na taarifa nyingine muhimu za mkulima ikiwemo
jina na akaunti ya benki.

8.2.5 Kushiriki kwenye minada ya mauzo ya Korosho endapo atahitaji kufanya hivyo.



8.2.6 Kufuatilia taarifa za mauzo ya Korosho zake kupitia kwenye Chama chake cha
Msingi.

8.2.7 Kuwgka kumbukumbu sahihi za mauzo ya Korosho zake kila anapopeleka mzigo
wake kwa ajili ya mauzo. '

8.2.8 Kuandikisha jina kamili nambari ya utambulisho, nambari ya akaunti ya benki na
nambari ya simu kwa usahihi kwa chama cha ushirika cha msingi wakati wa
kupeleka korosho.

8.2.9 Kuuza Korosho zake kwenye Mfumo rasmi.

8.2.10 Kufuata taratibu nyingine kwa ukamilifu kama zilivyoainishwa katika mwongozo
huu.

8.3 Chama cha Ushirika cha Msingi

8.3.1 Kukusanya Korosho ghafi kutoka kwa Mkulima kwa kuzingatia taratibu za Ubora
kama zilivyoainishwa kwenye Mwongozo Namba. 2 wa Usimamizi na Udhibiti
Ubora wa Korosho ghafi wa mwaka 2023/2024.

8.3.2 Kupima uzito wa Korosho kwa kutumia Mzani uliohakikiwa na kuthibitishwa na
Wakala wa Vipimo na Mizani (WMA) kwa mwaka 2023/2024

8.3.3 Kuhakikisha anapokea korosho yenye unyevu usiozidi asilimia 10 (10%) kwa
kutumia kipima unyevu kilichothibitishwa na TBS.

8.3.4 Kutoa na kumpatia Mkulima CPR (Crop Produce Receipt) yenye kuonesha kiasi
cha uzito wa korosho iliyopokelewa na taarifa nyingine muhimu za mkulima na
kuweka kumbukumbu sahihi za CPR katika rejesta itakayosainiwa na Mkulima
husika.

8.3.5 Kuhakikisha kuwa kila gunia la korosho ghafi linalopelekwa kwenye ghala la
mnada lina uzito wa kilo 81. Uzito huu unajumuisha kilogramu 80 za korosho
ghafi na kilo moja (1) ya gunia tupu.

8.3.6 Kupokea Korosho safi na zilizokauka kutoka kwa Mkulima na kuhakiki uzito na
ubora wa awali.

8.3.7 Kutunza Korosho za Mkulima na ubora wake kabla ya kuzipeleka kwenye Ghala
la Mnada.

8.3.8 Kuandika kwenye magunia maneno na nembo zinazotakiwa kutumika kama
livyo kwenye Sehemu 1.2.3 ya Mwongozo huu kabla ya kusafirisha gunia
kwenda ghala kuu.

8.3.9 Kuhakikisha Mtendaji Mkuu wa Chama cha Msingi anatoa taarifa kamili na sahihi
za minada kwa wakulima kwa kuzingatia matakwa ya stakabadhi ya ghala,

8.3.10 Kuandaa orodha ya malipo na nambari za akaunti za wakulima na kuziwasilisha
benki kwa ajili ya malipo.

8.3.11 Kupeleka Korosho katika Ghala la Mnada kwa kutumia hati ya kusafirisha
Korosho inayotolewa na AMCOS (hati ya kutolea mazao), chama kikuu (Agizo
la kutoa Korosho — Order)

8.3.12 Kupokea hati za kupokelewa Korosho katika ghala la mnada na hati ya ubora wa
Korosho na kuziwasilisha Chama kikuu husika.

8.3.13 Kuhifadhi Stakabadhi ya Ghala (Warehouse Receipt), fomu iliyojazwa orodha ya
Wakulima na hati ya ubora wa Korosho zilizopokelewa katika ghala la mnada
kwa Chama kikuu cha Ushirika husika.

8.3.14 Kubandika orodha ya wakulima kwenye mbao za matangazo ikionesha bei ya
mauzo na makato husika.

8.3.15 Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kulingana na mwongozo huu.

8.3.16 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa au kurejewa katika mwongozo
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8.4 Chama Kikuu Cha Ushirika

8.4.1 Kutoa maelekezo kwa msafirishaji kubeba korosho zilizo katika maghala ya
chama cha ushirika cha msingi.

8.4.2 Kuratibu ukusanyaji wa Korosho kutoka Vyama vya Msingi kwenda kwenye
ghala la mnada. _ . N

8.4.3 Kuagiza na kusambaza vifungashio na nyaraka mbalimbali kwa ajili ya Vyama
vya ushirika vya msingi

8.4.4 Kusimamia usafirishaji wa korosho kutoka vyama vya msingi kwenda ghala kuu
la mnada.

8.4.5 Kuhakikisha kuwa vyama vya msingi vinakusanya na kusafirisha korosho zao
kwa wakati.

8.4.6 Kufuatilia upokeaji wa korosho za vyama vya msingi katika ghala kuu na
kuzisaidia AMCOS kutatua changamoto za upokeaji wa korosho zinapojitokeza
kwenye ghala kuu la mnada.

8.4.7 Kuhakikisha vifungashio vimethibitishwa na Shirika la viwango Tanzania (TBS)

8.4.8 Kupokea na kutunza taarifa za stakabadhi (WHR) iliyotolewa na Mwendesha
ghala.

8.4.9 Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuandaa ratiba na vituo vya minada
8.4.10 Kuandaa mchanganuo wa mauzo (Sales Catalogue) ambao utaainisha kiasi cha
korosho, ubora, namba ya stakabadhi ya ghala na ghala la mnada husika
8.4.11 Kusambaza mchanganuo wa mauzo kwa wanunuzi na wadau wengine kwa njia

ya mtandao.

8.4.12 Kuhakikisha kwamba mchanganuo wa mauzo kwa wanunuzi (sales Catalogue)
unaendana na ubora na kiasi halisi kilichopo ghala Kuu kabla ya kusambaza kwa
wanunuzi.

8.4.13 Kupokea zabuni za wanunuzi na kutunza sanduku la zabuni hadi wakati wa
mnada kwa kuzingatia mwongozo huu.

8.4.14 Kusafirisha sanduku la zabuni hadi kwenye kituo cha mnada husika kwa mujibu
wa ratiba iliyotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania.

8.4.15 Kutoa Taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 iwapo mnunuzi ameshindwa
kulipia korosho alizoshinda katika mnada katika siku nne (4) za kazi kama
ilivyopangwa, ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa kwa mhusika.

8.4.16 kutoa taarifa ya malipo ya Korosho zilizonunuliwa katika mnada uliotangulia
kabla ya kufungua sanduku la zabuni.

8.4.17 Kufungua sanduku la zabuni na zabuni zilizowasilishwa kwenye mnada husika
na kusoma bei zilizopo kwenye zabuni za wanunuzi kwa uwazi chini ya
usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania na Tume ya maendeleo ya Ushirika
mbele ya washiriki wengine na viongozi wa Chama Kikuu cha Ushirika

8.4.18 Kuchanganua bei za wazabuni na kutangaza mshindi/washindi wenye bei za juu
zinazokubalika na wakulima kulingana na kiasi cha korosho kilichotangazwa

8.4.19 Kutoa ankara ya mauzo (sales invoice) na kumkabidhi mnunuzi kwa kuzingatia
mwongozo huu.

8.4.20 Kutoa agizo la toleo (Release order) na stakabadhi halisi za ghala kwa mnunuzi
ambaye zabuni yake ilishinda baada ya malipo kufanyika

8.4.21 Kufuatilia na kuhakikisha kuwa wanunuzi wanatoa korosho zao kwa wakati
kwenye ghala kuu la mnada.

8.4.22 Kuhamisha fedha za mauzo kwenda kwa mkulima, AMCOS na wadau husika

kwa wakati.
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8.4.23 Kutoa taarifa kwa wakulima juu ya bei ya mzigo uliouzwa na mchanganuo wa

malipo

8.4.24 Kuuza korosho zilizoko katika Ghala Kuu ndani ya siku 93 tangu tarehe ya

kuandikwa Stakabadhi husika.

8.4.25 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.5

8.5.1

8.5.2
8.6.3

8.5.4

8.5.5

8.5.6

8.5.7

8.5.8
8.6.9

Mwendesha Ghala

Kuomba na kupata leseni ya kuendesha Ghala kutoka Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala baada ya kukidhi vigezo na masharti yaliyotolewa kwa
mujibu wa sheria ya usimamizi wa stakabadhi za ghala

Kuzingatia Sheria husika katika utendaji wa shughuli za uendeshaiji ghala
Kulipa kwa wakati bila kuchelewesha hasara yoyote atakayoisababisha, baada
ya madai dhidi yake kusababisha hasara na kuthibitishwa na Bodi ya Stakabadhi
za Ghala:

Kuwa na akaunti ya Benki inayopatikana kwa urahisi katika maeneo
yanayotekeleza Mfumo wa Stakabadhi za ghala kwa ajili ya malipo yoyote
yanayofanyika katika Mfumo husika

Kutoa kwa usahihi taarifa kwa ajili ya kuandaa mchanganuo wa mauzo (sales
catalogue) ambazo zinaonesha pamoja na mambo mengine, ubora na kiasi cha
Korosho kilichopo ghalani ambacho hakijauzwa

Kumpatia mnunuzi Korosho baada ya kukamilisha malipo na kupewa Release
warranty na Chama kikuu kama ilivyoainishwa katika sales catalogue

Kuomba Kibali cha kusafirisha korosho ndani ya nchi (PDN) kwa Bodi ya Korosho
Tanzania kwa niaba ya mnunuzi kwa njia ya kielektroniki.

Kutoa nakala ngumu (hard copy) ya PDN kwa mnunuzi

Kuzingatia matumizi ya nyaraka na vigezo vyote vilivyoainishwa katika sehemu
ya tatu aya ya 3.2

8.5.10 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.
8.5.11 Mwendesha ghala atalazimika kuandika barua Bodi ya Korosho inapotokea

8.6
8.6.1

8.6.2

8.6.3
8.6.4
8.6.5

8.6.6

8.6.7

ulazima wa kubadilisha kibali cha kusafirisha korosho (PDN), na kuanisha
sababu za kufanya hivyo kabla ya kupatiwa kibali kingine.

Mnunuzi

Kuomba na kupata leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi inayotolewa na Bodi ya
Korosho Tanzania baada ya kukidhi masharti ya upatikanaji wa leseni hiyo.
Kuomba na kuanisha kiasi cha korosho atakachoweza kununua kwenye Mnada
kulingana na viwango vya kinga ya zabuni (Bid Security) kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali namba 02.

Kuhakikisha kuwa kiwango cha chini cha korosho ghafi kinachoweza kununuliwa
kwenye mnada ni tani 50

Kununua Korosho chini ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala pekee na sio
vinginevyo

kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya Korosho ghafi
vilivyowekwa kwa ajili ya msimu wa mwaka 2023/2024.

Kulipia Korosho zake zote zilizonunuliwa Mnadani kwa mujibu wa ankara ya
Mauzo (Sales Invoice), kabla ya kwenda kuhakiki na kuchukua korosho zake
kwenye ghala la Mnada.

Kuomba kibali cha kusafirisha Korosho (export permit) kwa njia ya kielektroniki
kutoka Bodi ya Korosho Tanzania.




8.6.8 Kuzingatia masharti ya leseni yake na kulipa tozo zilizokubalika kwa mujibu wa
Sheria za nchi. _

8.6.9 Kuhakikisha kuwa Stakabadhi zote zinazohusu mzigo allqnunua
zinazopokelewa kutoka kwa AMCOS zinagongwa mhuri wa AMQOS husika;

8.6.10 Kuandika Agizo (Order) la kuchukua korosho ghafi toka gh.alanl kwa kuzingatia
jina, idadi ya magunia na uzito wake katika Stakabadhi husika; )

8.6.11 Kuhakikisha korosho ghafi anazochukua katika ghala ni kwa mujibu wa
Stakabadhi inayotoka katika fungu husika;

8.6.12 Kusaini hati ya kukiri kupokea korosho kulingana na Mchanganuo wa mauzo
(sales Catalogue) kutoka kwa mwendesha ghala

8.6.13 Kuhakikisha analinda ubora wa korosho kuanzia anapopokea kutoka ghala la
mnada hadi anaposafirisha nje ya nchi.

8.6.14 Kuhakikisha anatumia wasafirishaji au kampuni zinazotambulika na kuingia nazo
mkataba kwa ajili ya kusafirisha korosho ndani ya nchi.

8.6.15 Mauzo yote ya korosho kwa Mnunuzi yeyote kwa aijili ya kusafirisha nje ya nchi,
yatafanyika kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani pekee.

8.7 Msafirishaji

8.7.1 Kuhakikisha kwamba wakati wote wa safari ana kibali halali cha kusafirishia
korosho kilichotolewa na mamlaka husika;

8.7.2 Kusafirisha Korosho kutoka ghala la Mnada kuelekea bandarini au ghala la
kuhifadhia Korosho kwa kutumia gari lenye viwango na Ubora kwa mujibu wa
vigezo vilivyoainishwa na “LATRA"

8.7.3 Kusafirisha na kufikisha Korosho zikiwa na uzito na ubora kama alivyozichukua
kutoka kwenye ghala husika.

8.7.4 Kusafirisha Korosho kutoka eneo moja kwenda lingine ndani ya nchi.

8.7.5 Kuwa na mkataba na mnunuzi husika kwa ajili ya kumsafirishia korosho zake

8.7.6 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

8.8 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania

8.8.1 Kuhakikisha magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Msimu wa 2023/2024
yanaagizwa na Vyama Vikuu vya Ushirika kwa wakati kwa niaba ya Wanachama
wake ambao ni Vyama vya Ushirika vya Msingi katika maeneo yanayolima
Korosho

8.8.2 Kuweka na kusimamia miongozo ya ununuzi na uagizaji wa magunia kwa mujibu
wa Sheria za Manunuzi.

8.8.3 Kusimamia usambazaji wa Magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Vyama
vikuu na vyama vya Ushirika vya Msingi kwa Msimu wa mwaka 2023/2024

8.8.4 Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vya msingi vinawalipa wakulima fedha zao za
mauzo ya Korosho kwa wakati kama ilivyoanishwa kwenye mwongozo huu.

8.8.5 Kufanya Ukaguzi wa mara kwa mara (inspection) kwenye Vyama vya Ushirika
vya Msingi na Vyama Vikuu vya Ushirika wakati na baada ya msimu kumalizika.

8.8.6 Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika na kuchukua hatua stahiki iwapo
kutatokea ukiukwaiji wake

8.8.7 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.
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8.9 Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
8.9.1 Kutoa leseni kwa waendesha maghala za kuhifadhi Korosho za wakulima
8.9.2 Kupokea taarifa za kiwango na ubora wa korosho ghafi zilizoingia ghalani kila
siku
8.9.3 Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika katika kutekeleza majukumu yake na
kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea ukiukwaji wake
8.9.4 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu,

8.10 Bodi ya Korosho Tanzania

8.10.1 Kusaijili na kutoa leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi nchini kwa wanunuzi
watakaokidhi vigezo na masharti ya kupata leseni yaliyoainishwa kwenye
tangazo la utoaji leseni katika msimu husika.

8.10.2 Kusimamia na kudhibiti ubora wa Korosho kwa mujibu wa sheria ya tasnia ya
korosho, kanuni na mwongozo na. 2 wa usimamizi wa ubora.

8.10.3 Kushirikiana na Vyama vikuu vya ushirika katika kuandaa ratiba ya minada kwa
maeneo yaliyo katika utawala wa chama kikuu cha ushirika

8.10.4 Kusimamia na kuhakikisha minada inafanyika kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa
na kuzingatia taratibu na mwongozo wa kuendesha minada ya ununuzi wa
korosho

8.10.5 Kuandaa na kutoa taarifa za mwenendo wa soko la korosho katika ngazi zote
Za ununuzi, uuzaji na usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi.

8.10.6 Kutoa vibali na kusimamia usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi kwa
kuzingatia sheria na taratibu husika.

8.10.7 Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika katika tasnia ya korosho katika
kutekeleza majukumu yake na kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea ukiukwaji
wa sheria au mwongozo huu

8.10.8 Kuwaunganisha wadau mahususi wa Tasnia ya Korosho katika usimamizi wa
masoko, mauzo na usafirishaji wa korosho ghafi na zilizobanguliwa

8.11 Halmashauri

8.11.1 Kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala, kuelimisha na
kuhamasisha wakulima kuhusu mauzo ya korosho kupitia Mfumo wa Stakabadhi
Ghalani.

8.11.2 Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi holela wa Korosho nje ya
mifumo rasmi kwenye maeneo yao.

8.11.3 Kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili kutekeleza
mfumo wa kudhibiti ununuzi holela wa korosho katika mfumo usio rasmi pamoja
na kutatua changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo yao kwa kushirikiana
na Bodi ya Korosho.

8.11.4 Kutuma namba ya malipo (control number) kwa Vyama vikuu mara baada ya
mnada kukamilika.

8.11.5 Kufuata na kutekeleza kikamilifu taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika
mwongozo huu.

8.12 Sekretarieti za Mikoa
8.12.1 Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuwajengea uwezo wataalamu wa
Halmashauri ili waweze kutoa elimu ya uzalishaji na kuhamasisha mauzo kwa
mfumo wa stakabadhi Ghalani



8.12.2 Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania katika kudhibiti na kuzuia ununuzi
holela wa Korosho maarufu kama ‘Kangomba’ pamoja na kutatua changamoto
zote zinazojitokeza katika maeneo yao wakati wa kudhibiti au kuzuia kangomba,.

8.12.3 Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi
kazi katika Mkoa ili kudhibiti ununuzi holela wa korosho na kutatua changamoto
zote zinazojitokeza katika maeneo yao.

8.12.4 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.13 Taasisi za fedha

8.13.1 Kuhamasisha wakulima kufungua akaunti za Benki na kutunza amana zao katika
mabenki pamoja na kutumia fursa za huduma za kibenki katika maeneo yao.

8.13.2 Kupokea malipo ya korosho kutoka kwa Mnunuzi kupitia akaunti ya Pamoja,

8.13.3 Kuwalipa wakulima fedha zao za mauzo ya korosho kama watakavyoelekezwa
na Vyama vya Msingi vya Ushirika na kuhamisha fedha kwenda kwenye akaunti
za wakulima walioko benki zingine kwa wakati.

8.13.4 Kutoa taarifa kamili za malipo yaliyoshindikana kufanyika (rejects) kwa vyama
vya ushirika vya msingi.

8.13.5 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

8.14 Mamlaka ya Mapato Tanzania

8.14.1 Kukusanya ushuru wa kusafirisha korosho nje ya nchi (export levy) kwa mujibu
wa sheria

8.14.2 Kuwawezesha wasafirishaji wa korosho nje ya nchi kupata nyaraka rasmi
zinazothibitisha kulipwa kwa ushuru sahihi

8.14.3 Kutoa miongozo sahihi na elimu kwa wasafirishaji wa korosho nje ya nchi
kuhusu kiwango cha ushuru kinachotakiwa kulipwa

8.15 Mamlaka ya Bandari

8.15.1 Kuwezesha usafirishaji wa korosho nje ya nchi kupitia bandari zake baada ya
taratibu za usafirishaji kukamilika

8.15.2 Kuandaa miundombinu itakayowezesha wasafirishaji kuandaa na kupakia
korosho kwenye makasha kwa utaratibu unaotakiwa kabla ya kusafirisha nje ya
nchi.

9 SEHEMU YA TISA

9.1 Usuluhishi wa Migogoro
Endapo kutatokea malalamiko/ mgogoro kati ya wadau kwenye tasnia ya
korosho, kwa kutegemeana na aina ya malalamiko/mgogoro husika, malalamiko
yapelekwe Bodi ya Korosho kwa utatuzi.

10 SEHEMU YA KUMI
10.1 TAFSIRI YA SHERIA MWONGOZO NA MATUMIZI YAKE
10.1.1 Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Korosho
itatolewa na Bodi ya Korosho Tanzania
10.1.2 Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Tume ya Maendeleo ya
Ushirika, itatolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika



10.1.3 Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala itatolewa na Bodi ya usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.

10.1.4 Mwongozo huu utaendelea kutumika mpaka utakapofutwa, kurekebishwa au
utakapotolewa Mwongozo mwingine.

Mwo uu umetolewa na kusainiwa tarehe ....... Septemba 2023
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Mrajis wa Vyama Vya Mkurugenzi Mkuu Mkurugenzi Mtendaji
Ushirika Bodi ya Korosho Bodi ya Usimamizi wa
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Ushirika Tanzania
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