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TASFIRI YA MANENO

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo: -

Akaunti ya
Pamoja

AMCOS

CBT

Chama Kikuu

CPR

Ghala la Chama
cha Msingi

Ghala la Mnada

Export Permit
Kamati ya
Mauzo

LATRA

Lot

Mchanganuo wa
Mauzo (Sales
Catalogue)

Mfumo wa
Stakabadhi
Ghalani

Mhakiki wa

Ni akaunti iliyofunguliwa benki na Chama Kikuu cha Ushirika kwa
ajili ya kukidhi mtiririko wa fedha za malipo ya Korosho ﬁutoi_(a |_(W?
wanunuzi na kuwekwa kwenye gkaunti za vyama vya msingi, ili
kulipa wakulima na wadau wengine kwa kuzingatia mjangeio wa
bei.

(Agriculture and Marketing Coperative Societies) Ni Chama cha
Ushirika cha Msingi kilichoundwa na Wanachama kwa mujibu wa
Sheria namba 6 ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013.

(Cashewnut Board of Tanzania) Bodi ya Korosho Tanzania

Ni Chama Kikuu cha Ushirika kilichoundwa na muunganiko wa
vyama vya ushirika vya msingi kwa mujibu wa Sheria namba 6 ya
Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2013,

(Crop Produce Receipt) ni stakabadhi ya kupokelea Korosho
kutoka Chama cha Ushirika cha Msingi.

Ni ghala la kukusanyia Korosho za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka
Katika ghala la mnada.

Ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya kukusanya Korosho za
wakulima zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada kwa mujibu wa
Sheria ya stakabadhi za ghala namba 10 ya mwaka 2005.

Ni kibali cha kusafirishia Korosho nje ya nchi

Ni kamati ya Sekretarieti ya Mkoa iliyoundwa kwa kushirikiana na
Bodi ya Korosho Tanzania kwa lengo la kuendesha na kusimamia
minada ya Korosho ghafi

(Land Transport Regulatory Authority) Mamiaka ya Udhibiti Usafiri
wa Ardhini

Ni fungu la Korosho lillopo katika ghala la mnada zinazosubiri
Kuuzwa kwenye mnada.

Ni kijarida cha taarifa za Korosho lliyohifadhiwa ghalani kwa ajili ya
mauzo mnadary kinachoonesha mmiliki, kiasi, ubora, loti, AMCOS,
namba ya stakabadhi, idadi ya magunia na uzito na ghala la mnada
zilizopo Korosho husika

Ni mfumo wa soko ambapo Korosho huwekwa katika ghala la
mnada na kutolewa stakabadhi ikionesha mmiliki, kiasi, ubora na
daraja la Korosho kwa lengo la kuuzwa mnadani.

Ni Mtaalamu aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora wa Korosho na
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kupata cheti cha uhakiki kutoka Bodi ya Korosho Tanzania na

kuajiriwa na mtunza ghala kwa ajili ya kuhakiki ubora wa Korosho
zinazoingizwa kwenye ghala la mnada.

Ni Mtaalamu wa kukagua ubora wa Korosho zilizopo kwenye ghala,
shamba, kiwanda na mahali pengine popote ambapo panahusika
na Korosho.

Ni mtu yeyote anayelima zao la korosha

Ni Mfanyabiashara aliyesajiliwa na kupata leseni ya ununuzl wa
Korosho kutoka Bodi ya Korosho Tanzania katika msimu husika

Ni Msafirishaji wa Korosho kutoka ghala kuu kwenda ghala la
mnunuzi/bandarini.

Kampuni iliyopata leseni kutoka Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi
za Ghala kwa ajili ya upokeaji, utunzaji na utoaji wa Korosho ghafi
kutoka katika ghala la mnada baada ya taratibu za mnada na
malipo kukamilika

(Produce Dispatch Note) ni hati ya kusafirisha Korosho kutoka eneo
moja kwenda lingine ndani ya nchi. '

Ni Sheria ya Tasnia ya Korosho Na.18 ya Mwaka 2009 na Kanuni
zake za mwaka 2010, Sheria ya Stakabadhi za Ghala ya Sura 338
R.E. ya Mwaka 2016 na Kanuni zake za Mwaka 2016, na Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na 6 ya Mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake
2015 pamoja na Kanuni, miongozo na taratibu zinazoweza
kuandaliwa chini ya Sheria husika.

Fungu la korosho
(Tanzania Bureau of Standards) Shirika la Viwango Tanzania

(Tanzania Coperative Development Commision) Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanzania

(Tanzania Revenue Authority) ni Mamlaka ya Mapato Tanzania
Ni kamba na magunia yanayotumika kubebea Korosho

Uzito wa unyevu ﬁliomo katika mzigo wa korosho

(Weight and Measure Agency) ni Wakala wa Vipimo na Mizani

(Warehouse Reteipt Regulatory Board) Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala



UTANGULIZI

800! ya Korosho Tanzania (CBT), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
(WRRB) na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzamg (T_CD(_)); kwa pamoja, zina
ukumu la kuendeleza na kuhakikisha zao la korosho linasitawi na kuwfa chachu_y:a
kuinua na kuimarisha kipato cha mkulima. Tija kwa_ 'r_nkuli‘ma_ mapgh}gana kupitia
izalishaji wa zao lenye ubora na lililoongezwa thamani ili kukidhi mahitaji 5:3 soko nal
«wweka mifumo imara ya masoko itakayompatia mkulima soko la uhakika na bel
shindani kwa mazao yake na bidhaa za korosho zilizoongezwa thamani.

Il kuwa na upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, Taasisi hizi
zimekusudia kuwepo kwa Mfumo Madhubuti kusimamia uzalishaji, ukusanyaiji,
Junzaji. uuzaji na malipo stahiki kwa mazao yanayozalishwa. Hivyo Taasisi
Zinazosimamia mwongozo huu zitashirikiana na taasisi nyingine za Serikali
zinazohusika kwa namna yoyote katika kukamilisha mnyororo huu kila moja kwa

mamiaka yake ili kufanikisha usimamizi na utekelezaji wa mwongozo huu.

Kwa kutambua umuhimu wa mfumo wa mauzo katika kuimarisha masoko ya
kerosho, TAASISI hizi kwa kuzingatia Kanuni ya 59 kanuni za sheria za tasnia ya
Korosho za mwaka 2010, Kanuni ya 81 ya kanuni ya vyama vya ushirika ya
mwaka 2015 pamoja na Sheria ya vyama vya Ushirika Na:06 ya mwaka 2013
na Kifungu cha 6(1)(l) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala kwa kushirikiana na
wadau wa zao la korosho zimeandaa Mwongozo wa Korosho wa msimu wa mwaka
2022/2023 -

Mwongozo huu unaelekeza na kufafanua utaratibu mzima wa ukusanyaji, usimamizi
wa ubora, masoko na usafirishaji wa korosho ghafi ndani na nje ya nchi, utoaji wa
taarifa za mauzo, kutoa ufafanuzi wa baadhi ya masharti ya msingi na usuluhishi wa
migogoro.Utekelezaji wa Mwongozo huu, utazingatia Sheria ya Tasnia ya Korosho
Na.18 ya Mwaka 2009 pamoja na Kanuni zake za Mwaka 2010, Sheria ya Ushirika
Na.6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za mwaka 2015 pamoja na Sheria ya
Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 ya mwaka 2016 na Kanuni zake Za mwaka 2016.

Hivyo Mwongozo huu utasomwa pamoja na Sheria zilizoainishwa hapo juu pamoja
na miongozo mingine itakayotolewa chini ya Sheria nyingine zinazohusika katika
mnyororo wa thamani wa zao la korosho. Utendaji wowote ulio kinyume na
Miwongozo huu, utakuwa ni ukiukwaji wa taratibu na mhusika anaweza kuchukuliwa
natva kwa mujibu wa sheria husika.



1.0. SEHEMU YA KWANZA

1.1, VIFUNGASHIO VYA KOROSHO GHAFI KWA MSIMU WA MWAKA

2022/2023 ‘ ‘
Sehemu hii inaelekeza aina ya vifungashio, ubora wa vifungashio, alama
zitakazotumika na utaratibu wa manunuzi na usambazaji.

Aina ya vifungashio

1. Magunia yatakayotumika kuhifadhia Korosho yatakuwa mapya ya kitani (Jute)
au mkonge (sisal) yenye ubora uliothibitishwa na TBS,

1.2.2. Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia makadirio ya uzalishaji wa korosho kwa

msimu husika.

1.2.3. Magunia yatakuwa na nembo ya chama kikuu na namba ya usajili ya AMCOS
kama inavyoonekana katika jedwali Na. 1

2.4. Magunia yenye uwezo wa kubeba korosho kilo 80

2.5 Magunia yatanunuliwa kwa kuzingatia sheria za manunuzi.

.26 Magunia yatasambazwa kwenye vyama vya msingi chini ya usimamizi wa
chama kikuu, 3
I.2.7. Inapotokea uhaba wa magunia na kulazimika chama Kikuu kutafuta magunia
katika vyanzo vingine, chama kitalazimika kufuta rangi zilizopo katika gunia
husika na kitaweka alama kwa kutumia rangi yake ya utambulisho kabla ya

gunia hizo kutumika

1.
1.

RV L~

Jedwali Na.1 Alama za Gunia

SN '_Jinla‘_EgMChama_ Kikuu R;;gl;tﬁimi};?a MKOA E Jina kwa kila gunia l[
TANECU Limited Nyekundu - Mtwara - MTW/TANECU/Na. ya usajili wa i
VIR . i |  Chama cha Msingi |
2 MAMCU Limited ' Bluu ' Mtwara | MTW/MAMCU/Na_ ya usajili wa ,.
Lo | ——— : Chama cha Msingi
3 RUNALI Limited ' Zambarau ! Lindi LND/RUNALI/Na. ya usajili wa
__ . i ¥, SE——  Chama cha Msingi
’ LINDI MWAMBAO Njano Lindi LND/LINDI MWAMBAO/Na. ya
_ Limited ) ___| usajill wa Chama cha Msingi !
TAMCU Limited Nyeusi  Ruvuma TNDR/ TAMCU/Na. ya usajii wa |
TS S —fo | Chama cha Msingi
6 CORECU Limited Kijani | Pwani PWN/CORECU/Na. ya usajili wa
S S | | ChamachaMsingi =~ |
TACACU Limited | Nyeupe ' Tanga - TNG/TACACU/Na. ya usajili wa

| Chama cha Msingi

NB: Magunia yote yataandikwa:-Cashewnut Produce of Tanzania



2.0. SEHEMU YA PILI

_ UTOAJI WA LESENI ZA UNUNUZI WA KOROSHO )
1 1. Maombi ya leseni za ununuzi wa korosho yatatumwa CBT kwa njia ya
kielektroniki kupitia mfumo wa ATMIS (www.atmis. kilimo.go tz)

2.1.2. Maombi ya Leseni yataambatishwa na nyaraka zifuatazo;

i, Namba ya Mlipa Kodi (Tax Payer Identification Number - TIN)

i, Hati ya Usajili wa kampuni (Certificate of Incorporation)

W, Leseni ya biashara (Valid business License)

iv. Hatiya ulipaji kodi (Valid Tax Clearence Certificate) _
2 1.3 Mwombaji atalipa kinga/dhamana ya zabuni ‘(bid security’) kwa viwango
vifuatavyo kabla ya kupata leseni na kiwango cha chini kununua katika mnada
ni tani 50

P e
-

Jedwali Na.2: Viwango vya kinga ya zabuni

Tant kvm Moage (Sr:(iiia:g;;icz};a'fiiigiia}
50 — 100 20.000,000.00
101 = 250 50,000,000.00
251 — 500 100,000,000.00
501 - 1000 300.000,000.00
1001 - 3000 500,000,000.00
zaidi ya 3000 1,000,000,000.00

NB. Mnunuzi hataruhusiwa kununua kiasi kikubwa cha korosho ghafi zaidi
ya kiwango cha kinga ya dhamana iliyowekwa.

2 1.4, Wabanguaji wa ndani ya nchi watanunua korosho za kubangua nchini kwa
kuzingatia utaratibu wa soko la awali ulioainishwa katika Mwongozo wa
Upatikanaji wa Korosho ghafi kwa Wabanguaji wa ndani kupitia soko la awali
kwa msimu 2022/2023 uliotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania. Aidha,
wanaruhusiwa kununua korosho katika mnada kwa kiwango chochote na
hawalazimiki kuweka kinga ya zabuni kabla ya kupata leseni ya ununuzi wa
korosho badala yake watalazimika kuwasilisha dhamana ya benki (Banker's
guarantee) kwa chama kikuu husika ya kuthibitisha uwezo wa kulipia korosho
atakazonunua kabla ya kwenda kununua korosho katika mnada.

3.0, SEHEMU YA TATU
UKUSANYAJI WA KOROSHO GHAFI

3.1.  Ukusanyaji wa Korosho kwenye ghala za AMCOS

111 Korosho zote zitakusanywa kupitia ghala za vyama vya ushirika vya msingi kwa
kuzingatia taratibu za udhibiti ubora xama zilizoainishwa kwenye Mwongozo
Namba 2 wa Usimamizi na Udhibiti Ubora unaotolewa na Bodi ya Korosho
Tanzania

112 Kila mkulima atakayepeleka korosho ghalani atapewa hati ya kupokelea
korosho (CPR) iliyoandikwa taarifa ya kiasi cha uzito na taarifa nyingine
muhimu za mkulima.

513  Korosho zilizopokelewa kwenye chama cha msingi zitahifadhiwa kwenye ghala
kwa kuzingatia taratibu za uhifadhi bila kuathiri ubora wake.

.

7 vt i
TR



3.2,  Ukusanyaji wa korosho kwenye Ghala kuu (Ghala la Mnada)
121 Katika ghala kuu, mwendesha ghala atapokea, atahifadhi na kutoa korosho
ghafi kwa mkulima (AMCOS) kuzingatia utaratibu ufuatao. i el

a. Kupokea korosho kwenye madaraja ya ubqra kwa kuzingatia viwango
vya udhibiti ubora kama ilivyoanishwa katika Mwongozo wa Udhibiti
Ubora Namba 2 wa Mwaka 2022/2023. e e .

b, Mwendesha Ghala atapokea korosf?c'w ghafi zilizo atika ubora wa
Daraja la Kwanza na/au Daraja la Pili na kuzipanga katika 1ot tofau
kwa kuzingatia madaraja hayo, _

c* Kupokea korosho ghafi zikiwa zimefungashwa kwenye vifungashio
vilivyoainishwa katika Sehemu ya 1.2

d. Mwendesha Ghala atahakikisha kuwa taarifa ya mzigo uliyopimwa na
kupokelewa kwenye ghala la mnada ndio itakayoandikwa kwenye
Stakabadhi;

e. Korosho itakayopokelewa ghalani itakuwa ni kavu na hazina unyevu
unaozidi kiwango cha asilimia 10% (wiw).

f. Korosho ghafi zitahifadhiwa kwa utaratibu utakaohakikisha fungu
(stake) lililoanza kuingia ndilo litakaloanza kuuzwa na kutolewa ghalani,

g. Mwendesha Ghala atahakikisha korosho zinazopokelewa kutoka kwa
wakulima zimejazwa kilogramu 80 katika kila gunia; endapo uzito
hautakuwa kilogramu 80 mkulima (AMCOS) atalizimika kuzihuisha
kwa Gharama zake mwenyewe kabla ya kupokelewa na kuandikiwa
stakabadhi,

h. Mwendesha Ghala atawajibika kuhuisha korosho ghafi zilizomwagika
katika ghala kwa ujazo wa kilogramu 80;

i, Kuzitoa Korosho kwa mnunuzi husika zikiwa katika ubora na kiasi kama
llivyoainishwa katika mchanganuo wa mauzo;

|, Korosho ghafi zitakazotolewa ghalani ni zile zilizobainishwa kwenye
fungu na Stakabadhi husika kwa kuzingatia maelezo yote
yaliyoandikwa kwenye Stakabadhi hiyo;

k. Mwendesha Ghala atahakikisha mnunuzi au wakala wake anajaza
hati ya kukiri kuwa amepokea korosho ghafi kutoka kwa Mwendesha
Ghala katika hali ya ubora na viwango vingine vilivyowekwa katika
mwongozo huu.

322 Ghala kuu litapangiliwa kwa kufuata utaratibu ufuatao:

a. Kwa kutumia rangi ya njano au nyeupe, kuchora mipaka ya eneo la
fungu la korosho na njia ya kupita katika sakafu ya ghala lote na kulipa
namba kwa kila eneo;

b. Kuacha nafasi (njia) yenye upana wa mita 1 kutoka ukuta wa jengo kwa
kila upande wa ghala;

¢. Kuacha nafasi (njia) ya kati yenye upana wa mita 2 kati ya fungu moja
na lingine. Kwa ruhusa maalum kutoka Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala, nafasi hii inaweza kupungua hadi kufika mita 1,

d  Kimo cha fungu la korosho ni mita 6 au safu (tabaka) 18. Kwa ruhusa
maalum kutoka Bodi, safu zinaweza kuongezeka hadi kufika 22;

e. Nafasi juu ya fungu haitapungua mita 2 kutoka kwenye ncha ya chini ya
paa la jengo la ghala.

3.2.3. Mwendesha Ghala atapaswa kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba §) na
utoaji (Fomu Namba 8) kwa njia ya kielektroniki kila siku kwa kuhakikisha kuwa
taarifa zote zinazohusika zinaingizwa kwenye kanzidata ya WRRB pindi mzigo .

unapokamilika kupokelewa au kutolewa ghalani; &

—— x r
J
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$.2.4. Kuzingatia utumizi wa nyaraka za ndani ya ghala pamoja na:-

3.2.8

-

Wakati wa Kupokea Korosho Ghafi Ghalani:-

l. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi korosho ghafi ghalani - “Produce
Delivery Note (PDN)” ikiambatana na Orodha ya Wakulima halisi
waliochangia katika korosho ghafi husika;

Ii. Hati ya kuhesabu gunia — “Tally Sheet (TS)”,

iii. Hati ya kupima uzito - “Weight Note (WN)"”,

iv. Cheti cha Ubora — “Quality Certificate (QC)"”"

v» Hatll ya kupokea korosho ghafi ghalani — “Goods Received Note
(GRN)”,

vi. Hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo hazijapokelewa -~ “Goods
Not Received Note (GNRN)”.

Wakati wa Kutoa Korosho Ghafi Ghalani:-
| Nakala ya Ankara ya Mauzo ya korosho ghafi - “Sales Invoice”:
ii. Hati ya toleo la korosho ghafi — “Release Order”;
il. Agizo la kuchukua korosho ghafi ghalani kutoka kwa Mnunuzi -
“Dispatch Order”:
lv. Hati ya kuhesabu gunia — “Tally Sheet (rS)”;
v. Hati ya kupima uzito - “Weight Note (WN)”
vi. Hati ya kutoa mazao ghalani - “Warehouse Goods Issue Note
(WRIN)”:
vil. Hati ya kurejesha korosho ghafi zilizokataliva — “Goods Denial
Note (GDN)”,

Nyaraka Nyingine: -
I. Rejesta katika [dara mbalimbali:
. Bin Card katika kila fungu (stake) liyopo katika stoo ya kuhifadhi
Korosha ghafi;
iil. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku

2.5. Kila korosho ghafi yoyote itakayohifadhiwa ambayo haikukidhi viwango vya

Kupokelewa ghalani, AMCOS anapewa hati ya kuhifadhi korosho ghafi ambazo
hazijapokelewa (Goods Not Received Note (GNRN)) iliyojazwa masharti yote;

Malipo yote yatafanyika kwa njia za kibenki na ni kosa kwa mhusika yoyote
kufanya malipo kwa njia ya fedha taslimu.

Mwendesha Ghala atawajibika endapo kutatokea upungufu wa idadi ya gunia
za korosho ghafi katika Stakabadhi husika katika Ghala Kuu. lwape upungufu
huo utatokea, haukubaliki na utahesabiwa kama wizi ambao utalipwa pamoja
na adhabu ya asilimia 20% ya thamani ya korosho ghafi husika kwa
aliyeathirika na tukio hilo:

Mwendesha Ghala atafanya kazi kuanzia saa moja kamili asubuhi (1:00) hadi
saa kumi na mbili kamili jioni (12:00) kwa siku saba (7) za juma. Hii
haitahusisha sikukuu zinazotambulika kitaifa (za Kiserikali au za Kidini)

Charama za Mwendesha Ghala ni kama zilivyobainishwa hapa chini: D o
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2 Daila Kumiliki Korosho Ghafi Ghalani: -
i, Gharama ya Kutoa Huduma (Lien Charges) ni Shilingi 52 kwa kila
kilogramu ya korosho ghafi itakayopokelewa ghalani na kuandikiwa

Stakabadhi,
i Gharama ya kutoa huduma imejumuisha Kodi kwa mujibu wa Sheria

za Kodi ikiwa ni pamoja na Ongezeko la Thamani (V.A.T), Kodi ya 2uio
(Withholding Tax), Kodi ya Mapato, Kodi ya Mashirika na ada na tozo
za Serikali za Mitaa

i, Gharama katika Kipengele 3.2.9 (a)(i) italipwa na Mnunuzi kwa kila
kilogramu ya korosho ghafi iliyobainishwa katika Stakabadhi husika,

iv. lwapo uzito wakati wa kutoa korosho ghafi ghalani utatofautiana na
uzito uliobainishwa katika Stakabadhi husika, Mwendesha Ghala
atamlipa Mnunuzi kiasi kamili cha gharama ya kutoa huduma (len
charges) iliyopungua;

v. Gharama ya kukodisha ghala haitakiwi kuzidi Shilingi 10.00 kwa kila
kilogramu itakayopokelewa ghalani;

3210 Mwendesha Ghala/Mnunuzi atatakiwa kuzingatia masharti ikiwa ni pamoja na
kujaza Fomu Namba 7 kwa njia ya kielektroniki ndani ya siku 7 tangu
kubainika kwa tatizo lolote endapo Mwendesha Ghala/Mnunuzi hakuzingatia
viwango au masharti yaliyowekwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za
Ghala katika uhifadhi na utoaji korosho ghalani.

- ~

52.117 Mwendesha Ghala/Mnunuzi anatakiwa kuzingatia muda wa utoaji mzigo
ghalani na masharti yake kama ifuatavyo: -

a. Muda wa kuhifadhi korosho ghafi baada ya mauzo hautazidi siku 16
tangu tarehe ya kutolewa kwa Ankara ya Malipo (/nvoice) (mku hizi
zinajumuisha jumamosi na jumapili);

b. Baada ya siku 18, Mnunuzi atalipa gharama ya ziada ya kuhifadhi
korosho ghafi isiyozidi shilingi 4.5 kwa kilogramu kwa siku kwa muda
wa siku 14 tu zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa moja
kwenye Akaunti ya Mwendesha Ghala.

c. Baada ya siku 21 endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza kutoa
mzigo wake hataruhusiwa kushiriki mnada unaofua

d. Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi na/llani
Namba 2 kwa mnunuzi akimwagiza kutoa korosho ghafi husika wakati
wowote kabla au siku ya 30 tangu tarehe ya kutolewa Ankara ya
Malipo (Invoice). Mwendesha Ghala atawasilisha taarifa ya maandishi
Bodi (WRRB) kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau kuhusu
utekelezaji wa Kipengele 3.2.11(c).

3212, lwapo Kutatokea tofauti ya daraja la ubora wa korosho alizonunua mnunuzi,
mwendesha ghala atawajibika kuboresha na kuhakikisha mnunuzi anapata
kiwango cha ubora alichonunua ama kulipa tofauti ya bei ya daraja husika
baada ya ubora huo kuthibitishwa na Bodi ya Korosho.

3213 Kwa kuzingatia Kanuni za 28 na 59 za Tasnia ya Korosho za Mwaka 2010
mgogoro wowote utakajitokeza katika Ghala Kuu unachusu udarajishaji. au
ubara; pande mbili zitawasilisha mgogore huo Bodi ya Korosho Tanzania kwa
ajili ya kutolewa maamuzi. Kwa kuzingatia taratibu, maamuzi yatakayofikiwa

na Bodi ya Korosho Tanzania yatatekelezwa na wadau husika. e

N



3.2.14. Korosho ghafi ambazo hazitatolewa ghalani baada ya llani kwa Mnunuzi
kutolewa zitataifishwa na Serikali na zitauzwa kwenye mnada. Pesg
takayopatikana, pamoja na mambo mengine, itafidia gharama za uendeshayi
<wa pande husika,

4.2.15. Korosh itakazohifadhiwa Kutoka kwa mkulima katika ghala ia mnada
e Z?a?usn;waz kwa siku 93 tangu kuandikwa kwa stakabadhi ya ghala hussk_a.
lwapo kutakuwepo na tatizo la soko, Muuzaji au Wakala Wake atatoa taarifa
Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ili ruhusu ya kuongezewa muda
wa kuweka korosho kutokana na kukosa soko; hii haitasababisha ongezekb 1A
Gharama za ziada za utunzaji wa korosho ghafi katika kipindi cha leseni
husika. '

32 18. Mwendesha Ghala ataanzisha mchakato wa kutoa korosho ghafi zenye hatari
ya kuharibika au kupungua ubora na/au uzito au zilizopitiliza muda wa kukaa
ghalani kwa kutoa taarifa Bodi (WRRB) kwa lengo la WRRB kuwataarifu
wvadau husika. Uamuzi wa mwisho kuhusu korosho hizi utatolewa na Bodi ya
Korosho Tanzania (CBT) kwa kushirikiana na wadau husika (WRRB, TCDC,
Sekretarieti ya Mkoa na Mamilaka za serikali ya Mtaa).

4.0, SEHEMU YA NNE
4.1, UENDESHAJI WA MINADA

4.1.1. Mauzo ya korosho ghafi kwa msimu 2022/2023 yatafanyika kwenye mnada
kupitia vyama vikuu vya ushirika chini ya usimamizi wa Bodi ya korosho
Tanzania.

N

Kwa maeneo ambayo hakuna vyama vya ushirika, mauzo ya korosho
yatafanyika chini ya usimamizi wa Sekretarieti za mikoa zikishirikiana na Bodi
ya Korosho Tanzania.

4.1.3. Maombi ya zabuni za ununuzi wa korosho yatapokelewa katika sanduku la
zabuni yakiwa yamefungwa kwa lakiri (seal) siku moja kabla ya mnada na
kufunguliwa siku ya mnada kwenye vituo vya minada vilivyoainishwa kwenye
ratiba.

+,
B

7abuni zitaainisha kiasi cha korosho atakachoweza kununua kwenye Mnada
kulingana na viwango vya kinga ya zabun (Bid Security) kama ilivyoainisnwa
kwenye jedwali namba 02. Endapo mnunuzi atanunua korosho zaidi ya kiasi
cha kinga ya zabuni iliyowekwa, ataandika “Commitment letter” pamoja na
kukabidhi “bankers’ cheque” kwa chama kikuu husika na taarifa kutolewa Bodi
ya Korosho kwa kiasi cha mzigo uliozidi kinga ya zabuni aliyoweka kabla ya
kupewa ankara ya mauzo (sales invoice) na Chama Kikuu cha Ushirika.

415 Funguo za sanduku zitakuwa mbili ambapo moja itahifadhiwa kwa Mrajis
Meaidizi wa Mkoa na nyingine itahifadhiwa na chama kikuu husika.

418 Minada ya korosho itaendelea kadiri tarehe zitakavyopangwa hadi korosho za
wakulima zitakapoisha katika ghala za minada. Aidha, kutakapohitajika
mabadiliko yoyote, Bodi ya Korosho Tanzania itatoa utaratibu mbadala
kulingana na mwenendo wa hali ya soko.

Zabuni zitakazofunguliwa siku ya mnada ni zile tu zilizopokelewa katika
Sanduku la zabuni kwa utaratibu uliowekwa

o
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418 Kila mzabuni atatoa bei moja tu ya kununua korosho kwa kila ghala la mnada
kwa kuzingatia daraja la ubora wa korosho husika.

419 Muda wa kupokea Zabuni ni kuanzia saa 2.00 asubuhi hadi saa 11.00 jioni na
zitafunguliwa siku ya mnada kuanzia saa 4.00 asubuhi katika Kituo

kilichopangwa.

5 e . : i i lewa
4110 Uamuzi wa bei iliyokubaliwa mnadani baada ya zabuni kufunguliva utato
na wakulima na mshindi/washindi (mwenyelwenye bei 22 juu) watatangazwad
na Mwenyekiti wa mnada husika katika eneo la mnada mbele ya wakulima.

4 111 Endapo wakulima hawatoridhia bei za washindi zilizotangazwa, korosho hizo
zitarejeshwa na kuuzwa tena kwenye mnada unaofuata.

4 112 Endapo itajitokeza kuwa hakuna mnunuzi aliyewasilisha maombi ya zabuni ya
manunuzi ya korosho kwa mujibu wa ratiba, Bodi ya Korosho Tanzania kwa
kushirikiana na Vyama Vikuu Vya Ushirika watapanga na kutangaza tarehe va
marudio ya mnada huo.

¢ 113 Washiriki wa mnada watakuwa ni pamoja na wakulima, wanunuzi au
wawakilishi, Bodi ya Korosho Tanzania, Mrajis Msaidizi, viongozi na watendaji
wa Serikali na vyama vya ushirika na wadau wengine.

4 114 Endapo ikitokea mnunuzi au mwakilishi wake hajahudhuria kwenye mnada
husika, taratibu za mnada zitaendelea kwa mujibu wa ratiba.

4 115 Wajumbe wa Kamati ya mauzo ikijumuisha wawakilishi wa Bodi ya Korosho,
Mrajis Msaidizi, mwakilishi wa halmashauri, wakulima, wanunuzi na
wawakilishi wa vyama vikuu watasaini fomu ya makubaliano ya mauzo kwa
siku husika itakayotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania.

4 116 Mchanganuo wa Mauzo (Sales Catalogue) utatolewa kwa kuzingatia
Stakabadhi za Ghala kutoka katika kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala, masaa 12 kabla ya kuanza kupokea zabuni.

4 117 Korosho zitakazouzwa ni zile tu zilizoainishwa katika mchanganuo wa mauzo
(Sales Catalogue) pekee. Aidha, endapo itatokea korosho zimepokelewa
katika ghala la mnada baada ya kutolewa mchanganuo wa mauzo, Chama
kikuu kitaandaa mchanganuo wa mauzo (sales catalogue) ya ziada kwa kiasi
kilichoongezeka na kutoa taarifa kabla ya mnada kuanza ili ziweze Kuingizwa
kwenye mnada kwa siku hiyo bila kupokea zabuni za ziada.

4 118 Ankara ya mauzo (Sales Invoice) itatolewa kwa mnunuzi alieshinda zabuni
mnadani ndani ya saa 24 baada ya mnada kumalizika na sio vinginevyo.
Mnunuzi alieshinda akitaka kuhamisha umiliki kabla ya kulipia korosho
ataadhibiwa na Bodi ya Korosho kwa kulipia asilimia 0.5 (0.5 %) ya thamani
ya mzigo.

4 1.1 Mnunuzi hatapewa agizo la toleo (Release Warranty) na Chama Kikuu husika
mpaka atakapokamilisha malipo yote kwa mujibu wa ankara ya mauzo husika.

4 120 Malipo ya fedha za mauzo ya korosho yatafanyika ndani ya siku nne (4) za
kazi tangl tarehe ya mnada husika. Endapo mnunuzi atashindwa kukamilisha
malipo kwa muda ulioelekezwa atakuwa amekiuka taratibu za mauzo. Chama
Kikuu kitalazimika kutoa taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 baada ya

o
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siku nne (4) kupita na Korosho husika zitauzwa tena kwenye mnada unaofuata

na, i

a lwapo korosho zimerudishwa kwenye mnada na zimenunuliwalkwa bei ya
chini kuliko bei ya mnada wa awali kinga ya Zabuni (Bid _Secunfy)
iliyowekwa na Mnunuzi itachukuliwa kufidia tofauti ya bei kwa mkulima.

b. lwapo korosho zimerudishwa mnadani na kun.ungllwa'k’u\..*a bei ya juu kuliko
bel ya awali au sawa na bei ya awali Mnunuzi aliyeshindwa kulipia kO{QShO
kwa wakati ataadhibiwa kwa kulipia asilimia tano (‘5%} ya thamani ya
korosho alizoshindwa kulipia kwa wakati. Fedha hizo zitatumika na Bodi ya
Korosho katika kuendeleza tasnia. Adhabu hii itatozwa hata pale ambapo
minada imefikia mwisho.

c. lwapo mnunuzi atatozwa faini na kiwango chake cha fedha ya kinga ya
dhamana kupungua; Mnunuzi huyo ataruhusiwa kuendelea kushiriki na
kununua korosho katika minada kulingana na kiwango cha kinga ya
dhamana iliyobaki, au atalazimika kuongeza kinga ya dhamana kufidia
kiwango kilichopungua.

d Iwapo chama kikuu hakitatoa taarifa Bodi ya Korosho, juu ya mnunuzi
kutokulipia korosho alizoshinda kwa wakati na korosho hizo kutokurejeshwa
katika mnada unaoufuata, Chama kikuu kitawajibika kuwalipa wakulima
wenye korosho husika ndani ya muda ulicainishwa katika kipengele 5.1.6
kwa kupitia mapato ya chama husika. Adhabu kwa mnunuzi husika itakuwa
ni sambamba na ile ilicainishwa katika kipengele namba 4.1.20 (b). Aidha
katika kila mnada chama kikuu kitajaza na kusaini fomu maalum
liyoandaliwa na Bodi ya korosho Tanzania kuthibitisha kupokea malipo ya
korosho zilizouzwa katika mnada uliopita.

SEHEMU YA TANO

UTARATIBU WA MALIPO YA KOROSHO KWA WAKULIMA NA WADAU
WENGINE

Malipo yote yatafanyika kupitia akaunti ya benki kwa wakulima na wadau
wengine.

1.2. Viongozi wa AMCOS kwa kushirikiana na Chama kikuu Pamoja na Maafisa

e

ushirika watahakikisha kuwa malipo ya fedha za mauzo ya korosho
yanahakikiwa katika vituo (payment centres) kabla ya kupeleka miamala ya
malipo benki.

Orodha ya majina yanayostahili malipo itabandikwa kwenye mbao za
matangazo kwenye vyama vya msingi husika kabla ya malipo kufanyika.
Endapo Chama kitakiuka utatatibu huu kitawajibika na hatua kali za kisheria
zitachukuliwa kwa aina yoyote ya ucheleweshaji wa malipo kulingana na
taratibu na Sheria ya Ushirika Namba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni zake za
mwaka 2015.

. Hairuhusiwi kwa mkulima kutumia nambari ya akaunti benki isiyo yake kwa ajili
yva malipo

|5 Fedha za mauzo ya Korosho ya mnada zitaingizwa kwenye akaunti ya pamoja

(Settlement Account) ya Chama Kikuu cha Ushirika husika ndani ya siku nne
(4) za kazi baada ya mnada. Aidha, tozo zote zilizokubalika zitakatwa kabla ya

kuhamisha fedha kwenda kwa Chama cha Ushirika cha Msingi, wakulima na
wadau wengine
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Malipo kwa mkulima yanafanyika ndani ya siku kumi (10) za_kazl_paada ya
mnada kufanyika na korosho kununuliwa. Orodha ya wakuhma zltyotuml}ga
kupeleka korosho ghala kuu, itatumika kuwalipa wakulima hao na 8io
vinginevyo. Endapo kutakuwa na ucheleweshwaiji wa malipo kwa wakulima bila

sababu ya msingi, AMCOS husika itachukuliwa hatua kali za kisheria.

SEHEMU YA SITA
UTARATIBU WA USAFIRISHAJI WA KOROSHO

Masafirisho kutoka ngazi ya AMCOS kwenda ghala la mnada _
AMCOS itatoa taarifa chama kikuu ya korosho zilizokusanywa kwenye vituo
vyake zinatotakiwa kusafirishwa kwenda ghala la mnada.

Korosho zitasafirishwa kutoka AMCOS kwenda ghala la mnada baada ya
chama kikuu kutoa Agizo (Order) la kutoa Korosho na Halmashauri ya Wilaya
kupitia vizuizi watahakikisha kuwa korosho hizo zimetoka kwenye ghala la
AMCOS na sio vinginevyo.

Korosho zitakazosafirishwa kwenda ghala la mnada zitaambatishwa na orodha
ya wakulima wenye korosho husika na hati ya masafirisho kutoka AMCOS.

Mzigo huo utasindikizwa na msimamizi wa kituo husika cha ukusanyaji
(mjumbe wa Bodi ya AMCOS).

Korosho zitakazosafirishwa lazima ziwe na nyaraka zote za kusafirishia mzigo
kama vile PDN kutoka katika AMCOS husika,

Usafirishaji ngazi ya ghala la mnada kwenda kwa mnunuzi

Usafirishaji wa korosho utafanyika kuanzia saa 12 asubuhi hadi saa 12 jioni na
masafirisho nje ya nchi yatafanyika kupitia bandari ya Mtwara, Dar es Salaam
na Tanga.

Korosho zitasafirishwa baada ya kupata kibali cha kusafirisha Korosho ndani ya
Nchi (PDN) kinachotolewa na Bodi ya Korosho kwa njia ya kielektroniki ambayo
itakuwa hai (Valid) ndani ya siku moja kwa maeneo yaliyo karibu na eneo la
kufikisha mzigo na siku tatu, yaani saa sabini na mbili (72), kwa maeneo
yaliyo mbali na eneo husika (Destination). lwapo kutatokea changamoto kabla
ya kufikisha mzigo, mnunuzi atatoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya Korosho
Tanzania ili kupata kibali kingine kwa kuzingatia taratibu za utoaji wa vibali
hivyo.

lwapo kutakuwa na hitaji la mnunuzi kuhamisha umiliki wa Korosho
zilizonunuliwa, kabla ya kusafirisha kwenda katika ghala lake ama bandarini,
mnunuzi ataomba idhini kwa maandishi kwa Bodi ya Korosho Tanzania, na
kulipia kiasi cha TZS 100,000.00 kwa kila PDN itakayotolewa.

. Miu yeyote atakayebainika kynunua, kuhifadhi au kubeba korosho zilizouzwa

nje ya mfumo rasmi atachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria

Korosho zitakazokamatwa zikiwa zimenunuliwa, zimehifadhiwa, kuuzwa au
kusafirishwa kwa utaratibu ulio nje ya mwongozo huu, zitataifishwa kwa mujibu
wa sheria husika na kuuzwa kwenye mfumo rasmi. Fedha zitakazopatikana
zitatumika pamoja na mambo mengine, kuendeleza zao la korosho katika eneo
husika chini ya usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania. Mwongozo huu

hautahusika na korosho zilizonunuliwa kwenye soko la awall.
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52.6. Mtu yeyote atakayebainika kusafirisha korosho mbovu kwa kujua au kwa
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kutokujua, atatozwa faini ya kiasi cha shilingi milioni moja na ‘Iaki tano
(1,500,000) na mwenye mzigo atatozwa faini ya shilingi milioni moja na laki
tano (1,500,000) na-mzigo huo utataifishwa na kuteketezwa kwa gharama za
mwenye Mzigo.

Usafirishaji wa korosho nje ya nchi ‘
Maombi ya vibali vya kusafirisha korosho nje ya Nchi (Export permit)
yataambatishwa na ankara ya biashara (commercfa} mvo:ce) na agizd A
kusafirisha (shipping order) yatawasilishwa Bodi ya Korosho kupitia mfumo wa
kielekroniki wa utoaji vibali. Vibali vitatolewa kuanzia saa mbili kamili (2:00)
asubuhi hadi saa kumi na mbili (12:00) jioni siku zote za wiki (Jumatatu hadi
Jumapili) katika kipindi chote cha msimu wa mauzo.

Korosho zozote zitakazokamatwa zikisafiishwa kinyume na taratibu za
usafirishaji nje ya nchi zitataifishwa na wahusika waliokiuka taratibu
watachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu wa sheria.

3. Mabadiliko ya taarifa za umiliki wa korosho zinazotakiwa kusafirishwa nje ya

nchi yatafanyika baada ya mwombaji kuwasilisha barua ya maombi kwa Bodi
ya Korosho ikiambatishwa na nyaraka za kununua na kusafirisha korosho hizo
ndani ya nchi (PDN). lwapo mnunuzi atakuwa amehamisha umiliki, atawajibika
kukamilisha taratibu za kubadilisha umiliki na kulipia kiasi cha TZS 100,000.00
kwa kila PDN iliyotumika kusafirisha korosho ndani ya nchi.

Korosho zitakazosafirishwa nje ya nchi zitalipiwa ushuru wa kusafirisha
Korosho nje ya nchi kiasi cha Dola za Marekani 160 kwa tani au asilimia kumi
na tano (15%) ya bei ya malipwani (kiwango chochote kitakachokuwa juu kati

ya hivi) ndicho kitakachotumika kukokotoa ushuru utakaolipwa moja kwa moja
kwenye Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Mnunuzi atakayesafirisha Korosho nje ya nchi atawasilisha Bodi ya Korosho
Tanzania nakala zilizothibitishwa za “Bill of Lading” ndani ya siku saba (7)
tangu siku ilipotolewa. '

_ Mnunuzi atakayeshindwa kuwasilisha Bodi ya Korosho Tanzania nyaraka

zilizotajwa katika Kifungu cha 6.3.5, hatapewa Kkibali kingine cha kusafirisha
Korosho nje ya nchi hadi hapo atakapowasilisha nyaraka zilizotajwa katika
kifungu 6.3.5. isipokuwa ikithibitika korosho zilizoombewa kibali cha mwanzo
hazijasafirishwa. Aidha, ifikapo mwisho wa Msimu kama hajawasilisha nyaraka
hizo, hatarejeshewa Kinga ya dhamana mpaka awasilishe nyaraka husika.

SEHEMU YA SABA

UKIUKWAJI WA SHERIA

. Mdau yeyote atakayekiuka Mwongozo huu, atachukuliwa hatua kwa mujibu wa

Sheria husika. lwapo kutatokea mkanganyiko kati ya adhabu iliyoainishwa
katika mwongozo na adhabu iliyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni, sheria na
kanuni zitachukua nafasi.




1.0, SEHEMU YA NANE

3.1 WAJIBU WA WADAU
Katika kuimarisha usimamizi wa mascko, mauzo pamoja na shughuli nyingine
zinazohusiana na Tasnia ya Korosho, mahusiano na wadau wengine
yanahitajika, Hivyo Wadau pamoja na masharti mengine kwa mujibu wa
Sheria, watakuwa na wajibu kama ifuatavyo:

8.2. Mkulima

421 Kufungua akaunti benki kwa ajili ya kupokelea fedha zake za malipo ya
Korosho (Majina ya utambulisho na anuani ya mhusika yaandikwe kwa
usahihi ili kuepuka usumbufu wakati wa malipo).

# 22 Kuvuna, kukausha, kuchambua na kupanga madaraja ya Korosho zake.

323  Kupeleka Korosho zile tu zilizopangwa katika madaraja yanayotambulika na
mwongozo Na. 2 wa udhibiti ubora katika kituo cha kukusanyia cha Chama
cha ushirika cha Msingi mahali alipo.

524  Kupokea na kuhifadhi hati ya kupokelewa Korosho zake katika Chama cha
Msingi (CPR) ikionesha uzito na taarifa nyingine muhimu za mkulima ikiwemo
jina na akaunti ya benki

625 Kushiriki kwenye minada ya mauzo ya Korosho endapo atahitaji kufanya
hivyo,

626, Kufuatilia taarifa za mauzo ya Korosho zake kupitia kwenye Chama chake cha
Msingi.

827 Kuweka kumbukumbu sahihi za mauzo ya Korosho zake kila anapopeleka
mzigo wake kwa ajili ya mauzo.

628 Kuandikisha jina kamili, nambari ya akaunti ya benki na namba ya simu kwa
usahihi kwa chama cha ushirika cha msingi wakati wa kupeleka korosho.

829 Kuuza Korosho zake kwenye Mfumo rasmi.

£2.10. Kufuata taratibu nyingine kwa ukamilifu kama zilivyoainishwa katika
mMwongozo huu.

3 Chama cha Ushirika cha Msingi
§.3.1. Kukusanya Korosho ghafi kutoka kwa Mkulima kwa kuzingatia taratibu za
Ubora kama zilivyoainishwa kwenye Mwongozo Namba. 2 wa Usimamizi na
Udhibiti Ubora wa Korosho ghafi wa mwaka 2022/2023.

%32  Kupima uzito wa Korosho kwa kutumia Mzani uliohakikiwa na kuthibitishwa na
Wakala wa Vipimo na Mizani (WMA) kwa mwaka 2022/2023.

®

© 3.3  Kuhakikisha anapokea korosho yenye unyevu usiozidi asilimia 10 (10%) kwa
kutumia kipima unyevu kilichothibitishwa na TBS.

534  Kutoa na kumpatia Mkulima CPR (Crop Produce Receipt) yenye kuonesha
kiasi cha uzito wa korosho iliyopokelewa na taarifa nyingine muhimu za
mkulima na kuweka kumbukumbu sahihi za CPR katika rejesta itakayosainiwa
na Mkulima husika.
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8§15  Kuhakikisha kuwa kila gunia la korosho ghafi 1in‘alopeiekwa(kwenye ghala la
mnada lina uzito wa kilo 81. Uzito huu unajumuisha kilogramu 80 za
orosho ghafi na kilo moja (1) ya gunia tupu.

836, Kupokea Korosho safi na silizokauka kutoka kwa Mkulima na kuhakiki uzito
na ubora wa awali.

8417  Kutunza Korosho za Mkulima na ubora wake kabla ya kuzipeleka kwenye
(Ghala la Mnada.

838, Kuandika kwenye magunia maneno na nembo zinazotakiwa kutumika kama
ilivyo kwenye Sehemu 1.2.3 ya Mwongozo huu kabla ya kusafirisha gunia
kwenda ghala kuu.

230  Kuhakikisha Mtendaji Mkuu wa Chama cha Msingi anatoa taarifa kamili na
sahihi za minada kwa wakulima kwa kuzingatia matakwa ya stakabadhi ya
ghala,

1310. Kuandaa orodha ya malipo na nambari za akaunti za wakulima na
kuziwasilisha benki kwa ajili ya malipo.

3311, Kupeleka Korosho katika Ghala la Mnada kwa kutumia hati ya kusafirisha
Korosho inayotolewa na AMCOS (PDN ya chama), chama kikuu (Agizo la
kutoa Korosho — Order).

87312 Kupokea hati za kupokelewa Korosho katika ghala la mnada na hati ya
ubora wa Korosho na kuziwasilisha Chama kikuu husika.

8313  Kuhifadhi Stakabadhi ya Ghala (Warehouse Receipt), fomu iliyojazwa
orodha ya Wakulima na hati ya ubora wa Korosho zilizopokelewa katika
ghala la mnada kwa Chama kikuu cha Ushirika husika.

83.14. Kubandika orodha ya wakulima kwenye mbao za matangazo ikionesha bei
ya mauzo na makato husika.

8315 Kufanya malipo kwa wakulima kwa wakati kulingana na mwongozo huu.

61216, Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa au kurejewa Kkatika
mwongozo huu.

8.4, Chama Kikuu Cha Ushirika

841 Kutoa maelekezo kwa msafirishaji kubeba korosho zilizo katika maghala ya
chama cha ushirika cha msingi.

8.4.2.  Kuratibu ukusanyaji wa Korosho kutoka Vyama vya Msingi kwenda kwenye
ghala la mnada.

8.43  Kuagiza na kusambaza vifungashio na nyaraka mbalimbali kwa ajili ya
Vyama vya ushirika vya msingi.

944,  Kusimamia usafirishaji wa korosho kutoka vyama vya msingi kwenda ghala
kuu la mnada.

8.4.5 Kuhakikisha kuwa vyama vya msingi vinakusanya na kusafirisha korosho
zao kwa wakati.



248 Kufuatilia upokeaji wa korosho za vyama vya msingi katilﬁa ghala kuu na
kuzisaidia AMCOS kutatua changamoto za upokeaji wa korosho
zinapojitokeza kwenye ghala kuu la mnada.

347  Kuhakikisha vifungashio vimethibitishwa na Shirika la viwango Tanzania
(TBS).

5.4.8, Kupokea na kutunza taarifa za stakabadhi (WHR) iliyotolewa na Mwendesha
ghala.

3.4.9 Kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho kuandaa ratiba na vituo vya minada

1410 Kuandaa mchanganuo wa mauzo ambac utaainisha kiasi cha korosho,
ubora, namba ya stakabadhi ya ghala na ghala la mnada husika

3411 Kusambaza mchanganuo wa mauzo kwa wanunuzi na wadau wengine kwa
njia ya mtandao.

3412 Kuhakikisha kwamba mchanganuo wa mauzo kwa wanunuzi (sales
Catalogue) unaendana na ubora na kiasi halisi kilichopo ghala Kuu kabla ya
kusambaza kwa wanunuzi.

3.4.13. Kupokea zabuni za wanunuzi na kutunza sanduku la zabuni hadi wakati wa
mnada kwa kuzingatia mwongozo huu.

3414, Kusafirisha sanduku la zabuni hadi kwenye kituo cha mnada husika kwa
mujibu wa ratiba iliyotolewa na Bodi ya Korosho Tanzania.

=
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Kutoa Taarifa Bodi ya Korosho ndani ya masaa 24 iwapo mnunuzi
ameshindwa kulipia korosho alizoshinda katika mnada katika siku nne (4) za
kazi kama ilivyopangwa, ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa kwa mhusika.

3.4.16. kutoa taarifa ya malipo ya Korosho zilizonunuliwa katika mnada uliotangulia
kabla ya kufungua sanduku la zabuni.

1417 Kufungua sanduku la zabuni na zabuni zilizowasilishwa kwenye mnada
husika na kusoma bei zilizopo kwenye zabuni za wanunuzi kwa uwazi chini
ya usimamizi wa Bodi ya Korosho Tanzania na Tume ya maendeleo ya
Ushirika mbele ya washiriki wengine na viongozi wa Chama Kikuu cha
Ushirika.

3 4.18. Kuchanganua bei za wazabuni na kutangaza mshindi/washindi wenye bei za
juu zinazokubalika na wakulima kulingana na kiasi cha korosho
kilichotangazwa.

34.19. Kutoa ankara ya mauzo (sales invoice) na kumkabidhi mnunuzi kwa
kuzingatia mwongozo huu.

3420. Kutoa agizo la toleo (Release order) na stakabadhi halisi za ghala kwa
mnunuzi ambaye zabuni yake ilishinda baada ya malipo kufanyika.

3421  Kufuatilia na kuhakikisha kuwa wanunuzi wanatoa korosho zao kwa wakati
kwenye ghala kuu la mnada.

34722 Kuhamisha fedha za mauzo kwenda kwa mkulima, AMCOS na wadau
husika kwa wakati.
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Kutoa taarifa kwa wakulima juu ya bei ya mzigo uliouzwa na mchanganuo
wa malipo.

Kuuza Korosho zilizoko katika Ghala Kuu ndani ya siku 93 tangu tarehe ya
kuandikwa Stakabadhi husika.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

NMwendesha Ghala

8.5.10.

B.5. 1

8.6.

86.1.

8.6.2.

Kuomba na kupata leseni ya kuendesha Ghala kutoka Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala baada ya kukidhi vigezo na masharti yaliyotolewa kwa
mujibu wa sheria ya usimamizi wa stakabadhi za ghala. '

Kuzingatia Sheria husika katika utendaji wa shughuli za uendeshaji ghala.

Kulipa kwa wakati bila kuchelewesha hasara yoyote atakayoisababisha,
baada ya madai dhidi yake kusababisha hasara na kuthibitishwa na Bodi ya
Stakabadhi za Ghala;

Kuwa na akaunti ya Benki inayopatikana kwa urahisi katika maeneo
yanayotekeleza Mfumo wa Stakabadhi za ghala kwa ajili ya malipo yoyote
yanayofanyika katika Mfumo husika.

Kutoca kwa usahihi taarifa kwa ajili ya kuandaa mchanganuo wa mauzo
(sales catalogue) ambazo zinaonesha pamoja na mambo mengine, ubora na
kiasi cha Korosho kilichopo ghalani ambacho hakijauzwa.

Kumpatia mnunuzi Korosho baada ya kukamilisha malipo na kupewa
Release warranty na Chama kikuu kama ilivyoainishwa katika sales
catalogue.

Kuomba kibali cha kusafirisha korosho ndani ya nchi (PDN) kwa Bodi ya
Korosho Tanzania kwa niaba ya mnunuzi kwa njia ya kielektroniki.

Kutoa nakala ngumu (hard copy) ya PDN kwa mnunuzi.

Kuzingatia matumizi ya nyaraka na vigezo vyote vilivyoainishwa katika
sehemu ya tatu aya ya 3.2.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

Mwendesha ghala atalazimika kuandika barua Bodi ya Koroshe inapotokea
ulazima wa kubadilisha kibali cha kusafirisha korosho (PDN), na kuanisha
sababu za kufanya hivyo kabla ya kupatiwa kibali kingine.

Mnunuzi

!
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Kuomba na kupata leseni Qa ununuzi wa Korosho ghafi inayotolewa na Bodi
ya Korosho Tanzania baada ya kukidhi masharti ya upatikanaji wa leseni
hiyo.

Kuomba na kuanisha kiasi cha korosho atakachoweza kununua kwenye
Mnada kulingana na viwango vya kinga ya zabuni (Bid Security) kama

livyoainishwa kwenye jedwali namba 02. ——
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Kuhakikisha kuwa kiwango cha chini cha korosho ghafi kinachoweza
kununuliwa kwenye mnada ni tani 50.

Kununua Korosho chini ya mfumo wa Stakabadhi za Ghala pekee na sio
vinginevyo.

kuzingatia masharti na vigezo vya mnada wa mauzo ya Korosho ghafi
vilivyowekwa kwa ajili ya msimu wa mwaka 2022/2023.

Kulipia Korosho zake zote Jilizonunuliwa Mnadani kwa mujibu WA ARKara ya
Mauzo (Sales Invoice), kabla ya kwenda kuhakiki na kuchukua korosho zake
kwenye ghala la Mnada.

Kuomba kibali cha kusafiisha Korosho (export permit) kwa njia ya
kielektroniki kutoka Bodi ya Korosho Tanzania.

Kuzingatia masharti ya leseni yake na kulipa tozo zilizokubalika kwa mujibu
wa Sheria za nchi.

Kuhakikisha kuwa Stakabadhi zote zinazohusu mzigo alionunua
zinazopokelewa kutoka kwa AMCOS zinagongwa mhuri wa AMCOS husika;

Kuandika Agizo (Order) la kuchukua korosho ghafi toka ghalani kwa

kuzingatia jina, idadi ya magunia na uzito wake katika Stakabadhi husika;

Kuhakikisha korosho ghafi anazochukua katika ghala ni kwa mujibu wa
Stakabadhi inayotoka katika fungu husika

Kusaini hati ya kukiri kupokea korosho kulingana na Mchanganuo wa mauzo
(sales Catalogue) kutoka kwa mwendesha ghala.

Kuhakikisha analinda ubora wa korosho kuanzia anapopokea kutoka ghala
la mnada hadi anaposafirisha nje ya nchi.

Kuhakikisha anatumia wasafirishaji au kampuni alio/alizoingia nazo mkataba
kwa ajili ya kusafirisha korosho ndani ya nchi.

Mauzo yote ya korosho kwa Mnunuzi yeyote wa ndani au nje ya nchi,
vatafanyika kupitia mfumo wa stakabadhi ghalani pekee.

Msafirishaji

Kuhakikisha kwamba wakati wote wa safari ana kibali halali cha kusafirishia
korosho kilichotolewa na mamlaka husika;

Kusafirisha Korosho kutoka ghala la Mnada kuelekea bandarini au ghala la
kuhifadhia Korosho kwa kutumia gari lenye viwango na Ubora kwa mujibu
wa vigezo vilivyoainishwa na “LATRA".

Kusafiisha na kufikisha, Korosho zikiwa na uzito na ubora kama
alivyozichukua kutoka kwenye ghala husika

Kusafirisha Korosho kutoka eneo moja kwenda lingine ndani ya nchi

Kuwa na mkataba na mnunuzi husika kwa ajili ya kumsafirishia korosho
zake.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.

PN
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3.8, Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania |

8.8.1. Kuhékikisha magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Msimu wa 20_22!2023
yanaagizwa na Vyama Vikuu vya Ushirika kwa wakati kwa niaba ya
Wanachama wake ambao ni Vyama vya Ushirika vya Msingi katika maeneo
yanayolima Korosho ol =9

882 Kuweka na kusimamia miongozo ya ununuzi na uagizaji wa magunia kwa
mujibu wa Sheria za Manunuzi.

383 Kusimamia usambazaji wa Magunia ya kuhifadhi Korosho ghafi kwa Vyama
vikuu na vyama vya Ushirika vya Msingi kwa Msimu wa mwaka QGQQJQUZQ,

584  Kuohakikisha Vyama vya Ushirika vya msingi vinawalipa wakulima fedha zao
za mauzo ya Korosho kwa wakati kama ilivyoanishwa kwenye mwongozo
huu.

8.8.5 Kufanya Ukaguzi wa mara kwa mara (inspection) kwenye Vyama vya
Ushirika vya Msingi na Vyama Vikuu vya Ushirika wakati na baada ya msimu
kumalizika.

888, Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika na kuchukua hatua stahiki iwapo
kutatokea ukiukwaji wake.

8.8.7 Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

B.9. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala
391  Kutoa leseni kwa waendesha maghala za kuhifadhi Kerosho za wakulima.

3.9.2. Kupokea taarifa za kiwango na ubora wa korosho ghafi zilizoingia ghalani
kila siku.

%93  Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika katika kutekeleza majukumu yake
na kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea ukiukwaji wake.

394, Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.10. Bodiya Korosho Tanzania

3.10.1. Kusajili na kutoa leseni ya ununuzi wa Korosho ghafi nchini kwa wanunuzi
watakaokidhi vigezo na masharti ya kupata leseni yaliyoainishwa kwenye
tangazo la utoaji leseni katika msimu husika.

3.10.2. Kusimamia na kudhibiti ubora wa Korosho kwa mujibu wa sheria ya tasnia
ya korosho, kanuni na mwongozo na. 2 wa usimamizi wa ubora.

3103 Kushirkiana na Vyama vikuu vya ushirika katika kuandaa ratiba ya minada
kwa maeneo yaliyo katika utawala wa chama kikuu cha ushirika.

3104, Kusimamia na kuhakikisha minada inafanyika kwa mujibu wa ratiba

liyotolewa na kuzingatia faratibbu na mwongozo wa kuendesha minada ya
ununuzi wa korosho.

3105 Kuandaa na kutoa taarifa za mwenendo wa soko la korosho katika ngazi
zote za ununuzi, uuzaji na usafirishaji wa korosho ndani na nje ya nchi.

8106, Kutoa vibali na kusimamia usafirishaji wa koroshe ndani na nje ya nchi kwa
kuzingatia sheria na taratibu husika.

— g
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Kusimamia utekelezaji wa Sheria husika katika tasnia ya korosho katika
kutekeleza majukumu yake na kuchukua hatua stahiki iwapo kutatokea
ukiukwaji wa sheria au mwongozo huu

Kuwaunganisha wadau mahususi wa Tasnia ya Korosho katika usimamizi
wa masoko, mauzo na usafirishaji wa korosho ghafi na zilizobanguliwa

£.11. Halmashauri

i e

B.11.2.

8.141.3.

Kwa kushirikiana na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala, Kuslimisha

na kuhamasisha wakulima kuhusu mauzo ya korosho kupitia Mfumo wa
Stakabadhi Ghalani

Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi holela wa Korosho nje ya
mifumo rasmi kwenye maeneo yao.

Kuunda, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili
kutekeleza mfumo wa kudhibiti ununuzi holela wa korosho katika mfumo usio
rasmi pamoja na kutatua changamoto zote zinazojitokeza katika maeneo yao
kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho

. Kutuma namba ya malipo (control number) kwa Vyama vikuu mara baada ya

mnada kukamilika.

5 Kufuata na kutekeleza kikamilifu taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika

mwongozo huu.

3.12. Sekretarieti za Mikoa

M R

3.12.2

312.3

Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania kuwajengea uwezo wataalamu wa
Halmashauri ili waweze kutoa elimu ya uzalishaji na kuhamasisha mauzo kwa
mfumo wa stakabadhi Ghalani.

Kushirikiana na Bodi ya Korosho Tanzania katika kudhibiti na kuzuia ununuzi
holela wa Korosho maarufu kama ‘Kangomba' pamoja na kutatua changamaoto
zote zinazojitokeza katika maeneo yao wakati wa kudhibiti au kuzuia
kangomba.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa katika mwongozo huu.

8.13. Taasisi za fedha

8.13.1,

B.13.2.
B.13.3.

313.4

8.13.5

Kuhamasisha wakulima kufungua akaunti za Benki na kutunza amana zao
katika mabenki pamoja na kutumia fursa za huduma za kibenki katika maeneo
yao.

Kupokea malipo ya korosho kutoka kwa Mnunuzi kupitia akaunti ya Pamoja.

Kuwalipa wakulima fedha zao za mauzo ya korosho kama watakavyoelekezwa
na Vyama vya Msingi vya Ushirika na kuhamisha fedha kwenda kwenye
akaunti za wakulima walioko benki zingine kwa wakati.

Kutoa taarifa kamili za malipo yaliyoshindikana kufanyika (rejects) kwa vyama
vya ushirika vya msingi.

Kufuata taratibu nyingine kama zilivyoainishwa kwenye mwongozo huu.
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Mamiaka ya Mapato Tanzania | _ 2
Kukusanya ushuru wa kusafirisha korosho nje ya nchi (export levy) kwa mujibu

wa sheria,

Kuwawezesha wasafirishaji wa korosho nje ya nchi kupata nyaraka rasmi
zinazothibitisha kulipwa kwa ushuru sahihi. :

Kutoa miongozo sahihi na elimu kwa wasafirishaji wa korosho nje ya nchi
kuhusu kiwango cha ushuru kinachotakiwa kulipwa

Mamlaka ya Bandari

Kuwezesha usafirishaji wa korosho nje ya nchi kupitia bandari zake baada ya
taratibu za usafirishaji kukamilika.

Kuandaa miundombinu itakayowezesha wasafirishaji kuandaa na Kupakia
korosho kwenye makasha kwa utaratibu unaotakiwa kabla ya kusafirisha nje ya
nehi.

SEHEMU YA TISA

Usuluhishi wa Migogoro

Endapo kutatokea malalamiko/ mgogoro kati ya wadau kwenye tasnia ya
korosho, kwa kutegemeana na aina ya malalamiko/mgogoro husika,
malalamiko yapelekwe Bodi ya Korosho kwa utatuzi.

SEHEMU YA KUuMI
TAFSIRI YA SHERIA MWONGOZO NA MATUMIZI YAKE

Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Korosho
itatolewa na Bodi ya Korosho Tanzania

10.1.2. Tafsiri ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Tume ya Maendeleo

ya Ushirika, itatolewa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika

10.1.3 Tafsirl ya Mwongozo kwa masuala yanayosimamiwa na Bodi ya Usimamizi wa
Stakabadhi za Ghala itatolewa na Bodi ya usimamizi wa Stakabadhi za Ghala.
0.1.4. Mwongozo huu utaendelea kutumika mpaka utakapofutwa, kurekebishwa au
utakapotolewa Mwongozo mwingine
Mwongozo huu umetolewa na kusainiwa tarehe= % Septemba 2022
E == __;:m;ij\_\:) ¥ S
Lo - Y :
Dr. Benson O. Ndeige Francis Alfred Asangye N. Bang
Mrajis wa Vyama Vya Mkurugenzi Mkuu Mkurugenzi Mtendaji
Ushirika Bodi ya Korosho Bodi ya Usimamizi wa
Tume ya Maendeleo ya " Tanzania Stakabadhi za Ghala

Ushirika Tanzania



